Kim long hồng vĩ và Cao lưng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi ngoc01, 16/4/07.

1. ngoc01

ngoc01 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    chào các anh , cho em hỏi làm sao phân biệt được hồng vĩ kim long và hồng vĩ cao lưng , hai loại này loại nào giá trị cao hơn ?

2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Cao Lưng Kim Long Hồng Vỹ thì giá phải cao hơn Kim Long hồng vỹ rồi.
    Cao lưng kim long hồng vỹ là những chú có hàng vảy lên cao sát gần sống lưng
    hình như là hàng vảy thứ 5 , không nhớ rõ lắm :blushing:
    Còn nếu hàng vảy lên quá lưng thì là Kim long quá bối
    Mình đọc bài lâu rồi lên cũng quên chỉ nhớ được đến thế, để các anh em trong box cá rồng trả lời thêm

3. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đây là đường dẫn xem loại cá rồng Cao Lưng Hồng Vỹ (Mahato), bạn xem qua để thấy sự khác biệt.
    www.arowana-blumeninsel.com/catalog/index.php?type=rtg

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    cá rồng Cao bối khác CLKLHV chổ nào vậy ?

Các bác cho em hỏi: Cao bối và cao lưng kim long hồng vĩ khác nhau chổ nào vậy? hay là do các trại cá tự đặt tên cho clklhv của mình? Em xem 2 loại trên ngoài tiệm gần cả tiếng đồng hồ mà không phân biệt được, bác nào biết giúp em phân biệt với. Xin cám ơn.

5. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cao bối tức là cao lưng( bối là lưng). Bởi vậy nên bạn sẽ chẳng thấy khác biệt gì giữa Cao bối và CLHV là phải rồi !!!. Thật bái phục mấy ông hàng cá lại nghỹ ra chiêu Cao bối để hút khách[-( [-( [-(

6. bientau

bientau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chơi khó nhau quá thế này giải thích thì giải thích chứ cho cái link toàn tiếng ngoài nước thế sao biết được gì....chán quá

7. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hôm nay có hỏi chuyện này với một người bạn chơi cá rồng, bạn mình giải thích là con cao bối vãy có màu tím nhiều và rỏ hơn con cao lưng KLHV??????

8. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "KL Cao bối" hay "KL cao lưng" đều là 1 thôi vả lại 2 từ này là từ dân dã của mình thôi có nghĩa vẩy có nhen nhóm lên hàng thứ 5 chứ KLHV chính cống thì chỉ sáng đến hàng 4 thôi.

9. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chẳng ai làm vậy như bạn nói đâu.Le Anh Dung đưa đường link là còn hơn lời nói hay bình luân phân tích gì cho bạn mệt đó.Bạn nhìn cho thật kỉ và sẻ thấy sự khác biệt lúc đó bạn sẻ hiểu rõ hơn.Và mình nghĩ sau này bạn sẽ hiểu và cân nhắc khi pót bình luận cùng anh em.Thân chào:)

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Đúng là mấy tay bán cá chế ra đủ thứ tên để nâng giá hay nâng cấp giống cá nhằm mục đích gì chắc các bạn dư hiểu???
    Hiện nay KLHV có trên thị trường khó tìm 1 con chỉ có hàng 4 theo đúng giống gốc.Hầu hết đều có lem nhem hàng 5 ít nhiều.Tuy nhiên đó chưa hẳn là 1 con highback đúng nghĩa.Cho nên mấy tay bán cá lại chế ra thêm Cao bối & CLKLHV để phân biệt giữa KLHV thế hệ sau & CLKLHV,như thế thì KLHV sẽ được nâng thêm 1 bậc thành CLKLHV.Rồi CLKLHV loại thường thường được nâng thành Cao bối:confused:
    Bạn tramanhfashion được trả lời phần ánh kim nhiều & rõ là chính xác.Theo tiêu chuẩn chung thì CLKLHV chính là 1 loại QB thiếu phẩm chất nó đuợc gọi là highback.Do nó mang gien QB khá nhiều nên nó có nhiều đặc điểm mà KLHV không thể có.Ánh kim nhiều & rõ chính là 1 trong những đặc điểm đó.
    Con cá của bạn cũng là 1 con Cl KLHV đẹp đấy tuy chưa có nhiều đặc điểm của 1 con QB cấp thấp (theo các trại cá phân loại là highback) nhưng cá đã lên hết hàng 5 nên bạn có quyền tự hào nó là 1 con CLKLHV đẹp.Bạn nhìn nó sẽ thấy điểm khác biệt.

11. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, câu nói "xin xem cá chứ đừng xem tên và thương hiệu của cá" áp dụng vào đây rất thích hợp . Đừng để các tên gọi của cá rồng làm bạn lầm lẩn . Sự khác biệt trong câu hỏi của bạn, các bạn khác trên diển đàn đã phân tích rất đầy đủ . Cứ xem cá mà mua bạn ạ .

Xin mạn phép để được góp ý thêm là "đường nào rồi cũng về La Mã" . Xin hỏi các bạn đã chơi cá rồng lâu năm, nếu điều kiện tài chính cho phép, tôi tin phần lớn các bạn này đang sở hửu 1 hay nhiều hơn một em huyết long hay quá bối . Đó là điểm cuối cùng cùng các người chơi cá rồng . Cá rồng có sức quyến rủ đó, nhất là một con huyết long, hay quá bối đẹp .

12. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cao là tiếng nôm,bối là tiếng hán,bó tay mấy ông hàng cá lại nghĩ ra chữ cao bối nữa nạc nửa mở

13. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vụ này thì "không table" :D :D :D ....................................................................