Kim long quá bối (Asian X-back Golden Arowana)

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi nttuan_bnd, 18/8/05.

1. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Hôm trước được nghỉ tui quyết định mò đến nhà bác Thịnh láng để buôn dưa. Vừa bước vào nhà bác thì tui đã bị con ôn con này hớp hồn.
    Con này phải nói là khá đẹp. Bơi ngang, mắt long lanh và cân đối, vẩy đều đặn...
    Tui hỏi bác Thịnh là con này "mấy xiền"? để đáp lại ánh mắt háo hức và thèm thuồng của tui, bác Thịnh cười cười và nói rất nhẹ: "con này chỉ hơn 2.000 USD một ít thôi :D. :( Để chơi được con này có lẽ tui phải đề dành tiền từ giờ đến lúc về hưu thì may ra mua được :(

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Đẹp thật đấy bác Tuấn nhỉ? Em đang máu cá Rồng quá mà cứ tiết kiệm được đồng nào lại bỏ vào mồm mất đồng đấy bác ạ. Chỉ cần Kim Hồng vỹ thôi mà đã tượt cả mẹt ra rùi.. Chán quá cơ..huhu

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Sì pam một tý:
    Bán con ở nhà đi và canon 300D đi ở là thừa mà he he

Công nhận con này dáng rất đẹp, người ngợm cân đối dáng bơi "hoan thai" mỗi tội "râu" cũng hơi ít và mắt có vẻ hơi quá khổ

4. highback

highback New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em nghĩ con này chưa phải la chiến lắm. miệng dưới dài hơn. gold chưa cross tới 6th level. nếu bác muốn màu nó dậm hơn thì bác này phải có blue background.

5. mynlove

mynlove New Member

Thích đã nhận:
    21
    hixxx.công nhận trông con quá bối ngon quá..chỉ muốn tợp cho vài cái..hơ hơ..ko biết để dành bao lâu thì xài nổi...mà có lẽ em cũng hổng dám chơi...nhỡ nó có mệnh hệ gì thì em teo cơm !! huuuuuuuuu..thèm quá

6. Tung Vung Tau

Tung Vung Tau New Member

Thích đã nhận:
    0
    hình cá rất đẹp .Mình cũng muốn mua một em (Kimlong quá bối ) nhỏ cỡ quẹt ga thôi .Anh M nào biết chỉ dùm .Cám ơn nhiều...
    Mính ở Vũng Tàu .Nếu bạn nào ở HCM chỉ giúp mình cũng bay. Thanks...

7. nganlong

nganlong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bác nào biết tại sao nó lại có tên lả Kim Long quá bối không nhỉ?

8. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Kim long quá bối là cá rồng vàng, xuất xứ Malaysia. Đặc điểm riêng biệt của loài này so với kim hồng vĩ (red tail gold) ở chỗ là hàng vẩy thứ 5 và thứ 6 (hàng thứ 6 là hàng ở đỉnh lưng) tính từ bụng lên nó có viền sáng mà kim hồng vĩ là mầu nâu. Có lẽ là quá là quá lên, bối là lưng, hì hì, có gì các bác bỏ quá cho em nhá :D

9. vozoviethung

vozoviethung New Member

Thích đã nhận:
    3
    Kim Long Quá Bối

Các bạn thân mến,
    Theo mình được biết thì Quá Bối là loại cá quý hiếm nhất trong giống cá rồng! Mình cũng đang muốn nuôi một em quá bối, Qua forum này mình muốn các bạn nuôi Quá bối ở Việt Nam chia sẻ kinh nghiệm, và qua đó cũng biết luôn được hiện nay ở Việt Nam ta có bao nhiêu người nuôi Quá bối? Các huynh đã nuôi chia sẻ thông tin nhé. Cảm ơn nhiều.

10. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cá Rồng không phải là quý hiếm nhất trong giống cá Rồng đâu bác ạ mà chỉ là một trong số các loại cá quý hiếm nhất thôi. Quý nhất phải là con Huyết Long và con King Arowana mà VN này có lẽ chưa có..
    Nếu đếm thì cũng có thể đếm được vì VN cũng ít người có khả năng và thix nuôi con quá bối. Tuy nhiên, cũng rất khó thống kê vì cá nằm rải rác khắp mọi miền, ở những đâu? trong tay ai? đại gia hay dân thường? Khó lắm.
    Còn việc chia sẻ kinh nghiệm có thể hỏi anh dung+gl, thành viên 4rum đang có 1 hồng long và 1 quá bối.. hehe

11. mecacanh

mecacanh New Member

Thích đã nhận:
    10
    nhìn cá của bác xong em về nhà muốn bán xe quá đi mất..hihi...máu lắm rồi nhưng có đồng nào là đi đồng đó

12. vozoviethung

vozoviethung New Member

Thích đã nhận:
    3

Bữa trước được HTL đưa sang ngắm quá bối nhà anh dung_gl, phê quá, quá bối quá biếc gì mà đẹp thế cơ chứ hả ông Dũng ơi , cá nhà bác làm em muốn đú quá!!!

13. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Bác vozoviethung đã mua được quá bối chưa ạ? Hôm offline của mem chơi cá rồng bác không tham gia, hề hề. Nếu tham gia thì chắc bác cũng thu hoạch được cái gì gì đấy :D.

14. dung_gl

dung_gl New Member

Thích đã nhận:
    5
    Hà hà......of xong mình thu hoạch được thêm một nỗi đa mang nữa[-( Số là sau khi of xong theo lời mời của Biển xanh,mấy anh em kéo quân lên cafe aqua Hồ đắc Di làm thêm chầu nữa.Tại cafe aqua H Đ D cả bọn bị mê mẩn bởi mấy hồ cá nước mặn của BX.Trời ơi sao mà đẹp thế?
    Đợt này có lẽ lại thêm mấy đc xắn quần lội vào bể nuớc mặn mất thôi!Coi như là đi tắm biển vậy mà:laughing:
    @Biển xanh: Mong một ngày gần đây mình cũng có thể setup được một bể nước mặn.Nếu có khó khăn gì nhờ BX tận tình giúp đỡ nhé#:-S

15. huy_chuot

huy_chuot New Member

Thích đã nhận:
    8
    Cho em hỏi về quả bối

Trứơc giờ em toán nuôi la hán k àh thấy cá rồng đẹp wá nên có ý muốn mua 1 con về nuôi
    cho em hỏi quả bối nhỏ nhát khỏang bao nhiu cm,giá khỏang bao nhiu và bán ở đâu?
    cám ơn mọi người nhìu

16. maianhtuan1972

maianhtuan1972 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy qua ảnh thì con này chưa đạt chuẩn quá cao của quá bối đâu. bởi hàng vẩy thứ 5 chưa hẳn đã là tuyệt mỹ, tuy nhiên nó cũng là một con cá đắt rồi!