Kim Long Úc bơi đứng, các bác cho em hỏi cái ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi DJT, 11/5/07.

1. DJT

DJT New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua con Kim Long Úc nhỏ về thì thấy nó hay bơi đứng nhưng 1 lát lại bơi ngang bình thường. Các bác cho em hỏi có phải nó bị gì không và cách khắc phục ra sao? Nếu bác nào biết chỉ giúp em. Thân

2. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá mà bơi đứng ( hoặc trồng cây chuối ) thì khó chữa lắm đấy bạn !!!.
    Cách duy nhất bây giờ là hạ nước thật thấp khoảng 15 cm thôi và chờ đợi. Hy vọng chú cá của bạn sẽ sớm khỏe mạnh. Thân

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn làm theo bác Dung là chính xác.Thường đây là biểu hiện do bong bóng cá có vấn đề.hạ thấp nước đến mức tối thiểu,tăng cường oxy.sau 1 thời gian thấy cá thuyên giảm thì cho nước lên từng chút 1.mỗi ngày chỉ tăng thêm 1 chút cho đến khi cá bình thường.
    bệnh này có nguyên nhân nhiều nhất chính là lúc vận chuyển,bơm oxy quá căng tạo áp xuất quá cao lên cá.khi trở lại hồ bình thương cá bị mất thăng bằng.Có trường hợp cá chết do thể trạng yếu,không biết cách giảm áp lực.
    Khi vận chuyển xa tránh bơm oxy quá căng.khi thấy quá căng nên yêu cầu xả bớt.Khi chuẩn bị thả nên mở bao cho thoát oxy từ từ khoảng 3 phút,tránh mở bao đột ngột rồi thả cá ngay.

4. aquariumvietnam

aquariumvietnam Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới tậu một em kim long úc.màu sắc và hình dáng nói chung là tạm được,nhưng chỉ có mổi tội là toàn bơi dưới đáy,quan sát thấy hơn 2h em nó vẫn vậy.Mong các bác hốt dùm cho em nó thang thuốc.thanks

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Quên em nó đi 3 ngày sẽ thấy em nó bình thường thôi.em nó đang bị stress,cho ít cá mồi cho nó có bạn & làm thức ăn khi đói.từ từ nó sẽ bình thường thôi.

6. anchovy

anchovy Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nhà mình thì lại bị đỏ một bên càng, không biết về sau có bị bên cụp bên xòe không các Bác nhỉ?

7. anchovy

anchovy Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nhà mình thì lại bị đỏ một bên càng (ở gần gốc chỗ thân với càng), không biết về sau có bị bên cụp bên xòe không các Bác nhỉ?