King Kamfa ăn trùng chỉ bị rớt châu???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trandat, 22/1/06.

1. trandat

trandat New Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác hỏi, em nghe ông chủ 1 tiệm cá trên đường Lý Chính Thắng nói, Kinh Kamfa ăn trùng chỉ sẽ bị rớt châu. Không biết có đúng không?

2. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    ko phải vậy đâu bạn...kingkamfa có nhiều giống lắm...có loại có châu có loại ko châu.Mình đã từng thấy lái nó mua con kingkamfa bột giá 400k châu đầy mình ..nhưng nuôi dc 2 tuần thì nó rớt châu.thằng này nò là lái cá mà mua còn bị như vậy nữa huống chi dân chơi ngang như tụi mình.

3. trandat

trandat New Member

Thích đã nhận:
    2
    Uh, mình cũng chẳng biết là mấy con King Kamfa đó bị rớt châu có phải là do ăn trùng chỉ hay không nũa. Vì mình đã đi hỏi và nghe 2 người nói như vậy rồi. Thôi kệ, cho ăn lăng quăng cho chắc ăn, thà mình bị mũi chích còn hơn nó bị rớt châu :D

4. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Về việc rớt châu hay ko thì em chịu ko biết(tại em ko nuôi cá có châu:D) Nhưng chắc chắn rằng nếu cho ăn trùn chỉ thì 100% cá của bạn bị đen người và đi phân lỏng:sick: hôm trước mình cho con Khỉ Đỏ nó ăn(tại lúc đó chẳng còn gì nên đành phải...) Nhưng đến kinh hoàng, nó thải ra phân nước đen đen rồi bụng sình ra ko thể chấp nhận đc:mad: may 2,3 ngày sau nó đã hồi phục:)
    Thức ăn thì bạn nên cho ăn tôm nõn là tốt nhất, đảm bảo ko tác dụng phụ, ko béo phì, mà lại bảo quản đc ngon lành:D

5. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    với cá bột thì bạn nên cho ăn trùn huyết ấy, trùn này mình thấy ở Minh Phụng có bán, bạn mua về bỏ tủ lạnh rồi cho ăn dần, rất tốt lại đảm bảo vệ sinh, tuy có hơi mắc hơn lăng quăng, nhưng đảm bảo mình không bị muỗi chích.
    mình đang nuôi 30 con king famfa bột bằng loại trùn này đó, mình cũng thử nhiều loại nhưng thấy tụi nó thích trùn huyết nhất thôi.
    lúc tụi nó được cỡ ngón tay cái rồi thì bạn có thể cho ăn tép hay cá con, lúc này bạn nên tập cho tụi nó ăn hạt khô nữa để phòng khi không có thời gian đi mua thức ăn thì cho tụi nó ăn rất tiện.

6. Duyfish

Duyfish New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thấy ở thủy trung người ta nuôi king con bằng hạt sumo xay nhuyễn bán 40000 1 lọ bác cho ăn thử xem có kết wả tốt ko.

7. trandat

trandat New Member

Thích đã nhận:
    2
    Oh, cám ơn các bác bro đã chỉ giáo! Thật là những kinh nghiệm quý báu. Vậy là mình đã giải quyết được vấn đề ăn uống cho các em bé nhà mình rồi. Cám ơn các bác rất rất nhiều!!!

8. cuongphat

cuongphat New Member

Thích đã nhận:
    57
    nếu nuôi Kingkamfa tốt nhất là cho ăn JBL NoVo Flowermmaxi loại thức ăn này vừa lên đầu & màu vừa tiện lợi ko sợ cá bị bịnh,cá lớn bé điều ăn hết ko chê đâu.bạn thử cho ăn xem rồi sẽ thấy kết quả mỹ mản

9. d2d3

d2d3 New Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng đấy cho cá ăn jbl là tốt nhất nhà em có 2 chú king dều ăn jbl hết và phát triển rất đều đặn màu và châu lên rất tốt.cá lớn thì các bác để nguyên hạt bỏ vào còn cá nhỏ thì các bác bẻ đôi hạt ra dể chú này rỉa tử tử.chúc các bác thành công

10. trandat

trandat New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bác nhé, để mình mua về cho nó ăn thử xem.