King Kamfa mái đẻ trứng rồi.

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi KeVinLee, 27/10/07.

1. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua, đang ở nhà bán tép, hì hì, kiếm tiền cho thằng KeVin mà.Thằng em gọi điện : " Anh ơi,cá em bị nấm rồi "." Ừ để tý anh xem " mình nghỉ mùa này lạnh, chắc Thủy My đang phát huy tác dụng đây.
    Khi qua nhà nó, nhìn thấy muốn bật ngửa, con King Kamfa mái đã lớn do em gái nó trước khi đi Úc mua tặng cách đây 2,5 tháng đen thui, mắt từ màu trắng chuyển sang đỏ ngầu, điệu bộ rất hung dữ.Con này hồi thằng em mang về gửi hồ nhà mình có màu đỏ tía, châu vàng toàn thân, kỳ, vay, đuôi luôn.Thằng em mình nó chỉ vào góc hồ : " Đó, nấm nổi từng đám, dính cứng kìa ".Mình quan sát thấy vòi sinh dục nó dài ra.Khi cho tay vào nhặt hòn sỏi còn dính trứng trên đó để xem thì nó phi tới đớp 1 phát khá đau vào tay mình.Lấy cái vợt chặn nó lại mới có thể đụng vào ổ nó được.Hòn sỏi dính đầy trứng vàng nâu, hơi trong.
    Mình gọi cho anh Liêm hỏi xem mấy con King Thái Thượng Hoàng có con nào đẻ chưa ( dù biết rất hiếm ).Anh Liêm nói cá của anh Liêm còn nhỏ mà, chưa đẻ được, coi chừng hàng sách tay, và ráng kiếm con trống đầu bự nào thử ép đi.
    Mình nghe nói King Kamfa hầu như không ép được, dù cá mái có đẻ trứng.Vả lại trong tay mình chỉ có 1 lão Kamalau châu quấn quýt cho người ta mượn ép đẻ 3 lần rồi, nhưng đầu hắn có cái thẹo và do bị gả vợ từ hồi mới lớn nên đầu dở òm à.
    Mình thú thật là chưa bao giờ ép được cá La Hán đẻ, ngoại trừ hồi nhỏ mình là " đại gia nhí " trong xóm nhờ bán Guppy, Hồng Kiếm, Hòa Lan, Hắc Kiếm.:D
    Mong các bạn, các tiền bối đi trước chỉ giáo vì mình không dám nghỉ đến lợi nhuận khi ép cá, mình chỉ có 1 ao ước được biết " nó sẽ ra cái gì thôi " khi đã có 1 con King Kamfa mái đẻ trứng trong tay.

2. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Theo em thấy có con mái King thì ráng kiếm con trống đầu tốt châu nhiều mà cho ép,hiện tại con mái đã xã trứng thì bây giờ dỡng lại cho tốt trống và mái đn khi nào mái li vòi thì lúc đó bắt đầu hành lạc hihihi chắc chắn ra con sẽ đẹp vì thừa hưởng dc gien của king.Chúc bác may mắn.Chào bác

3. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hehe, hèn gì chiều giờ cứ bồn chồn, thì ra có người nhăc mình.

1. Giờ bạn kiếm con trống đẹp đẹp. Đợi con mái có dấu hiệu sắp đẻ (vòi trứng lòi ra, bắt đầu chuyển sang màu hồng) tìm một tấm kiến trong ngăn hồ của con cá trống ra, bỏ con mái vào và ... chờ ....

2. Khi thấy cá mái có dấu hiệu bắt đầu đẻ (vòi trứng rất to, màu hồng, cá nổi sọc, lăng xăng lăng xăng như gà mắc đẻ), thì cho vô miếng gạch hoặc cái dĩa (hoặc cái gì có bề mặt và có thể lấy ra được), gỡ miếng kiếng ngăn ra, tắt oxy (nếu có) và tắt máy lọc (nếu có) rồi ... chờ tiếp...

3. Khi cá mái bắt đầu đẻ, nếu thấy cá trống mặt ngu ngu :devil: và rà theo cá mái thì sang bước 4, nếu cá trông cứ đứng nhìn hoặc ăn trứng thì quay lai bước 1.

4. Sau khi cặp cá đẻ khoảng 4h thì có thể làm theo 1 trong 2 bước:

4.1. Vớt cá trống & mái ra (cách này Kitax không làm vì cá trống và mái có giá hơn cái ổ trứng)
    4.2. Chuẩn bị một cái hồ khoảng 50-80l nước - 25-30cm (nước trong hồ đang nuôi, riêng Kitax dùng nước máy luôn), vui thi cho them vài giọt blue methylene, buồn thi không có cũng được, cho oxy liu riu. Thọt tay vô lấy cái dĩa trứng ra (coi chừng bị ngư xực), dựng vào cái hồ ấp, dựng sao cũng được, miễn nó đứng và tránh xa cái vòi oxy ra

5. Đi ngủ (hoặc đi đâu tùy thích..), sau 24h, quan sát cái dĩa trứng, nế thấy các chấm đen thì qua bước 5, ngược lại quay lại bước 1

6. Sau 40-48h, sẽ thây nhưng cái trứng nhút nhít, nhảy múa.

7. Sau 50-72h, sẽ thấy một đống cá lút nhút nằm ở đáy hồ, lúc đó lấy cái dĩa trứng ra, quăng..

(Bắt đầu gian đoạn oải đây)

8. Kiếm cái ống oxy, cột vào cây đũa. Cách 6h (hoặc 12h hoăc 1 tuần tùy thích), hút mấy cái vỏ trứng rớt dưới hồ bì nấm mốc bám vào, nếu thấy một đám cá con bu vô một cục thì lấy cái cây hút đập nó ra, ơ giữa sẽ là một cái trứng bị mốc, hút nó ra

9. Mỗi ngày châm thêm nước cho đủ số nước đã hút ra (khảng 1/10 thể tích)

10. Sau 3 ngay kể từ ngày cá con rớt xuống đáy hồ, tụi nó sẽ bơi được, tụ thành đám ở góc hồ

11. Tiếp tục hút nước, sau 7 ngày kể từ ngày trứng rớt (4 ngày kể từ ngày cá con bơi được), cho vào một ít bo bo (ít thôi), hoặc bột JBL/Sumo/Top (cái gì cũng dược) cà và ray thật nhuyễn. Mỗi lần cho càng ít càng tốt, ngày cho bao nhiêu lần tùy thích, hút và thay nước mỗi ngày

12. sau 7 ngày kể từ ngày cho bobo, vớt qua hồ có lọc đáy (để khỏi phải hút và thay nước, oải lắm), bật lọc (nhớ che cho kỹ), tiếp tục cho ăn bo bo.

13. Sau 5-7 ngày kể từ ngày qua hồ lọc đáy, cho ăn trùn chỉ và thích làm gì thì làm (cho, bán, chiên giòng ...)

14. Tiếp tục bước 1 cho đến khi nào chán ép la hán :devil:

Hy vong có thể giúp được bạn
    Kitax

P/S: Hôm nay sung viết dữ quá :devil:

4. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Hihi! Bác Kitax viết bài đầy đủ quá , e đọc qua thấy đúng là người kinh nghiệm viết bài có khác , em phải học hỏi bác nhiều ,hy vọng 1 ngày gần đây sẽ giao lưu trực tuyến với bác hihihih !!!!!

5. hieplahan

hieplahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn nhà tp phan thiết chổ nào vậy, mình cùng ở p thiết đây. nhà mình ở đường nguyễn huệ m ình có 1 em trống kinh kamfa có gì mình gặp nhau cho ép thử coi thành công ko?số đ t 816637.dđ 0975257971 mình tên HIỆP. mong tin bạn nhé

6. hieplahan

hieplahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bài cùa bạn KITAX viết ró ràng và đầy đủ lắm,cám ơn bạn đà chỉ cách cho cá ép đẻ nhé .thank

7. KeVinLee

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ biết nghiêng mình bái phục bác Kitax thôi.Chắc phải làm thử thôi.
    Cho mình hỏi thêm : Cá mái cho ăn thức ăn viên như Top, XO, Viking ( vì không có thời gian thôi, chứ cá mái mà mong nó lên cái gì đâu ) có giảm hoặc mất khả năng sinh sản không vậy?

8. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @KevinLee: cả cá mái và trống Kitax cho ăn Sumo, XO, JBL đủ thứ mà khong có mất khả năng sinh sản !

Thân,
    Kitax

9. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Chúc mừng bạn , cá bột chăn sóc khó khăn hơn 1 tí chừng nào các em nó lớn bạn pót hình lên cho anh em thưởng thức nhé !

10. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    waaaa.chân thành cảm ơn bro nhiều lắm lắm!!! cá mình đẻ 2 lần rùi mà ko biết làm gì ráo ,giờ có bro chỉ thì hay rùi ...thank nha

11. changcanemlamgi

changcanemlamgi Member

Thích đã nhận:
    0
    ui bái phục pác Kitax ! cho em hỏi cái này ( làm sao để có bobo dzay các anh? ở phan thiết em mua ko có ???

ui bác Kitax đúng là nhiều kinh nghiệm, cho em hỏi cái này, ở phan thiết em mua bobo mà không có ( em củng ở phan thiet mòa ) làm sao để có bobo đây? ai biết thì nói cho em biết nha !!! thank

Last edited by a moderator: 21/11/07
  12. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @012012: Vụ này Kitax bó tay. Người ta không bán thi chịu. Nếu không có bobo, bạn có thể thay bằng atermia cũng được

13. KeVinLee

Thích đã nhận:
    0
    Xin lỗi mọi người, 012012 muốn mua actemia cho cá bột ăn thì đến 96/3 - Võ Thị Sáu, trong chợ Bình Hưng, thành phố Phan Thiết.
    Mình chỉ muốn giúp 012 thôi, mong mọi người thông cảm.:D

Cám ơn bạn, nhưng nó chưa đẻ lần nữa nên chưa ép được :blushing:

Last edited by a moderator: 21/11/07
  14. VT2000

VT2000 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho mình hỏi cách phối màu cá ra gống ca mới không bạn. mình thích tạo ra giống khác tí. cám ơn ý iến của bạn.

15. Tuan1505

Tuan1505 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Kitax hướng dẫn cu thể qua:). lính mới nên rất cần thông tin.thanks bro