King KF "Đại Đế"!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hongthuat, 18/6/07.

1. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua em vừa đọc xong bài viết trên cuốn cẩm nang nuôi cá cảnh xong thì đc biết là có cửa hàng cá cảnh vừa nhập ngoại 100% thêm King KF Đại Đế từ thái lan(ko phải cá nội made viet nam) giá cả thế nào thì em ko biết ,Nhưng điều em muốn nói ở đây là tại sao thái lan phải liên tục lai tạo ra những dòng king mới nào là f1,hoàng đế rồi đại đế......Những con đó cũng chỉ mang đặc điểm của king KF như là châu sáng toàn thân,châu sợi phủ đầu,dáng đẹp,chữ đều........chẳng khác hơn đc cái gì có thể họ muốn kiếm lời từ các con cá chăng?????

Last edited by a moderator: 18/6/07
  2. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nếu đùng là cá của người Thái lan ép ra vậy mình hỏi bạn tại sao họ không đạt theo tên tiếng anh hoặc tiếng địa phương của họ là lại đăt nào là kkf hoàng đế , kkf đại đế . Chẳng lẽ những giống cá đó chỉ ép cho cho dân Việt Nam mình chơi thôi sao chứ không cho nước khác nuôi àh. Mình thấy tốt nhất không nên chơi những giống đó. Mình thấy chỉ có kkf là được nhất rồi

3. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Việc lai tạo ra dòng cá mới giúp người chơi có cơ hội sở hữu 1 chú cá hoàn hảo.Tuy nhiên thay vì trung thành với 1 cái tên để làm nên thương hiệu thì hay hơn mà người nuôi cá cũng đỡ bị ngộp trước vô vàn cái tên....... thật kêu.

4. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chỉ là Kingkf thường thôi bác ah.........=)) muốn doanh số dc đẩy lên thì về VN người bán thêm tên vào đấy bác...........giang hồ hiểm ác lắm.........:laughing: :laughing:

5. lahancon

lahancon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì tên gọi đó xuất phát từ Thập Bát La Hán, khi bán họ có giấy chứng nhận do hội Sinh Vật Cảnh TP.HCM cấp, mình cũng chưa tới đó xem nữa.
    Bó tay với mấy cái vụ tên gọi này luôn, King đã là vua, là hoàng đế rồi còn gì nữa mà King Kamfa hoàng đế với chả đại đế, chán.

6. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    3 tháng sau sẽ ra sao nữa ........king tỷ lệ lên đầu cực thấp..lúc đó bà con ùn ùn kéo đến bù 200k + cá chẳng có đầu để lấy cá khác...........chỗ đâu mà chứa cá ???

7. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chính xác đấy các bạn ah, chạy theo tên cá thì chắc hơi bị mệt đấy nhé. cứ đem con cha PLT và mái KC thì có KCPLT, thí dụ vậy đi,cha là KC xanh, mẹ King thì ra King KIm cương, pó tay chưa nè, quan trọng nên lựa em cá mình thích và vửa túi của mình nữa chứ còn chạy theo tên nó thì hơi bị mệt,các bạn nhỉb-(

8. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình thấy cái mình KKF Đại đế có cái mình nó ngắn củng là lạ, nhưng người tá bán 700 ngàn 1 con cá bột, bao có đầu, có mắc không các sư huynh, mình ở Long Khánh. Cá gì mà mắc quá!

9. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cái tên chẳng nói lên đc gì cả ví dụ như em đã từng thấy một nguời mua 1 con KKF hoàng đế ở TBLH lúc nhỏ châu chữ còn đàng hoàng lúc sau thì mất hết sạch châu mắt màu trắng nhìn y hệt như dòng KIM HOA cản ở đây và em có một người bạn hay đi công tác MaLaysia và Thái Lan thì anh ta cũng đã vào trại và tìm kiếm nhưng họ trả lời rằng hoàn toàn ko có giống la hán như thế.......điều đó chứng tỏ đó đều là nhữg giống đc những nguời bán cá ở VN lai tạo nên và tự đặt tên cho "kêu" đễ dễ bán với giá cắt cổ......Mong các bác đừng để bị lừa gạt..........

10. giadinh284

giadinh284 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã tới đó rồi cá cũng đẹp lắm bạn ah. Giá 1 con là 400.000 đ tặng 1 con kinh kam f1.
    Nói chung con đó rất đẹp có giấy chứng nhận của hiệp hội cá la han TP HCM
    Con cá của avarta mình chính là KK Đại đế đó bạn.

11. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phải vậy không? Hay đây chỉ là suy luận của bạn? Theo mình thì nếu cá đẹp thật được lai tạo tại VN thì tội gì mà không dám khẳng định thương hiệu như "Nữ hoàng kim cương, KCPLT, .....". Chỉ có những người bán lừa gạt mới nói giống cá "tầm bậy" đễ gạt những bạn thiếu kinh nghiệm (mình cũng đã bị). Còn đã là đúng giống ví dụ KKF, Thunderflash, .... thì chắc chắc xuất xứ Thái Lan, VN chưa lai tạo được (đã có những bài báo khẳng định điều này). Vậy ý bạn nói chung các giống cá đều là "made in VN" là không chính xác đâu. Theo tôi biết thì Vn chỉ có được KCPLT, KC, NHKC, King KC là những giống đẹp và đã khẳng định thương hiệu ở VN và quốc tế, còn lại là những giống được lai tạo một cách tự phát, tính ổn định không cao (có thể sẽ thay đổi khi lớn lên) và trong bầy "tạp nham" này sẽ có một vài em rất đẹp và đặc biệt, còn lại là ......"không giống ai". Đa phần cá đẹp trên thị trường đều là những giống nhập từ Thái, Malai, .....Nhưng không phải cá nhập là đẹp và ổn định và đúng giống (hàng hóa thì có hàng giả chứ?!).
    Tóm lại: Giống cá VN hay nhập nếu không phải là "hàng thật", nghĩa là cá đã được nghiên cứu và lai tạo đến khi tại được bầy con ổn định, sau đó người ta mới tạo thương hiệu thì sẽ không bảo đảm cá sau này lớn lên sẽ giống như mong muốn. Chúng ta có thể tự lai tạo ra KCPLT, NHKC nhưng sẽ được rất ít con như ý muốn và không biết lớn lên chúng sẽ ra sao? Là người chơi, đi mua cá thì chúng ta phải phụ thuộc vào kinh nghiệm và lương tâm của người bán. Vậy phải chọn CH uy tín, chọn CH có đủ kinh nghiệm để nhập cá đúng hàng.

Last edited by a moderator: 19/6/07
  12. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Điều này ko phải do mình suy luận..........nếu như cửa hàng bán KKF hoàng đế hay đại đế gì đó........Giá như mà họ dám khẳng định cá của VN sản xuất thì hay quá.........nhưng nếu họ nói là cá MADE IN VN thì họ có thể bán cho các bạn giá từ 300k-500k 1 con đc ko ? Như giống NHKC của cơ sở Phước Bình Đăng mình cũng đang nuôi 4 con.....cá phát triển rất tốt.........và họ cũng khẳng định đây là hàng VN.....điều đó là rất trung thực....Hơn nữa giống NHKC và KCPLT do nghệ nhân Tư Chảy lai tạo ra.....đã từng đoạt giảu Đồng tại FESTIVAL sinh vật cảnh điều đó đã có thể chứng minh thuơng hiệu việt chất luợng cao do chính nghệ nhân VN lai tạo....nhưng đó mới chỉ là buớc lai tạo khởi đầu cho ngành sx la hán tại VN....chứ muốn định hướng xuất khẩu la hán như Thailand và Malaysia thì VN chúng ta vẫn còn quá non nớt...........chúng ta vẫn đang cố gắng để phát triển ko phải thực lực chúng ta ko bằng họ mà là do chúng ta " sinh sau đẻ muộn" (MALAYSIA LÀ MỘT TRONG NHỮG NƯỚC ĐẦU TIÊN ĐÃ BIẾT LAI TẠO LA HÁN TỪ NĂM 1997)hy vọng bạn hiểu đc ý của mình

Last edited: 18/6/07
  13. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hic.vài bữa nữa chắc có tiệm nào nữa bán thêm king kamfa .....thượng đế ,king kamfa......... thỏ đế và king kamfa ..........rượu đế lun wá.kiểu này là bó tay,ở kala hôm bữa wa cũng nói king kamfa hòang đế từ thailand đó.thật ko hỉu nổi

14. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Yên tâm supreme ơi, Anh Long còn nói có tên cá theo truyện Kim dung nữa kìa, pó tay chưa,ảnh nghe tên cá mà ko biết giống đó ra sao lun kìa:laughing:

15. Anh7Q4

Anh7Q4 Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bác nào nuôi KingKamfa đại đế post hình cho em coi với. Nghe nói hoài mà chẳng thấy mặt mũi.

16. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe tin "thám thính" của 1 người bạn gần nhà mới đi xem cá ở TBLH,em mới biết có 3 dòng cá mới của cửa hàngTBLH mới ra lò đó là:king thái thượng hoàng;nhất đại nữ hoàng và kim cương ngọc diệm(nghe cái tên là thấy sặc "mùi giang hồ" rồi)....với lại em rất dị ứng và bị ám ảnh bởi cái tên "king,king" nên chuồn lẹ khi người bạn có nhã ý muốn chia lại vài con king thái thượng hoàng(eo ôi,cứ kiều này chắc mốt sẽ có king tần thủy hoàng,king càn long,king tự đức luôn cũng ko chừng)=)) =)) =))

17. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cứ lại Thập Bát La Hán mà tham quan, có cỡ 5,6 bầy với tên gọi khác nhau. Nhưng mua thì hên xui........ bó tay. Mình đã tới rồi, đúng là cá người ta thì người ta có quyền đặt tên.......

18. hisoka

hisoka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu các bác mà bàn về vấn đề này thì chắc sang năm vẫn còn đó , vì king hiện tại việt nam vẫn có người ép ra , nhưng liệu có ra được kingkamfa ko thì điều đó ko ai giám khẳng định , còn cái tên mình cũng công nhận bây giờ nhiều tên we' không thể nào biết mà kêu cho chính xác botay .
    nhưng cái tên king kamfa đại đế khó nghe ghê , lúc trước cái tên king king kamfa nghe mà thấy kì kì seo đó
    không biết con cá đẹp thế nào nhưng cái tên cũng đủ để cho người ta ko thích về nó , một vài ý kiến nhỏ nếu có gì ko đúng mong thứ lổi

19. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào thử liều mua 1 con ở tiệm TBLH thữ xem sao rồi thí nghiệm cho các em biết . Nói thiệt nha ai đặt cái tên là King Kamfa Hoàng Đế hay Đại Đế gì đó chắc dốt tiếng Anh lắm đây , đã King là vua , hoàng đế rồi mà còn lót thêm nữa . Dịch sát nghĩa : Hoàng Đế Kamfa Hoàng Đế nghĩa là cái gì vậy ai dịch được em xin nghĩ nuôi cá luôn.

20. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Kinh Thái thượng hoàng,pó tay.có bạ nào nghe nói đến giống cá có tên là NGọc Hà Bao chưa nè, mình cũng không ngờ có tên đó nữa đấy,để mình scan rồi post hình cho các bạn coi,nói chung tên cá do người bán đặt, do là cá cũa họ, quan trọng mình nuôi cá vì vẻ đẹp hay vì cái tên thôi.Thân