Kính 8 ly đã dán thành bể có thể khoan lỗ được không??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi tikkun_olam, 28/2/14.

1. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Em gặp vấn đề là cần khoan lỗ thoát nước trên thành kính 8 ly trên mặt của hồ cá. Bể của em 80x20x40, có 1 tấm kính ngăn đôi bể. Tấm kính này đã dán chết vào thành bể và không thể tháo ra, em muốn khoan lỗ trên tấm kính này.
    Bác nào có kinh nghiệm khoan kính thì tư vấn giúp em xem có khoan được không?? Em cần khoan lỗ đường kính 8-10cm thôi.
    Em có nhờ thợ khoan nhưng họ từ chối vì sợ vỡ bể...đang định mua khoan về tự làm nhưng vẫn cứ lên đây hỏi xem có khả thi không để em còn tính phương án khác.
    Thanks cả nhà.

2. votruonggiang

votruonggiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    em vẫn khoan được bác ạ. quan trọng là bác có cái khoan xịn mô men xoắn cao và mũi khoan kính còn mới là ok thôi mà, làm nhẹ nhẹ tay 1 tý là ok thôi. bác chú ý vừa khoan vừa xịt nước và giữ thật chắc kính.

tikkun_olam thích bài này.
  3. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Mình thì chưa có kinh nghiệm khoan bể bao giờ? Bác có kinh nghiệm tự tay khoan bể rồi à. Em xin lưu ý là cái bể của e full set rồi nên không thể di chuyển, chỉ có hút nước ra, giữ nguyên hiện trạng và cho khoan vào... Liệu có khả thi không bác??

4. votruonggiang

votruonggiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình hay làm về kính nên biết, chỉ cần bạn giữ chắc ko cho phần kính mình khoan rung là có thể khoan được. có thể nhờ 2 người giữ chắc 2 đầu phần kính cần khoan. Sau đó dùng 1 máy khoan loại tốt (mình hay dùng bosch xịn mã GE 16 + mũi khoan kính) càng khoan cách xa mép càng tốt bác nhé. Lúc cho mũi khoan vào thì để nghiên mũi, khoan sâu 1 góc rồi lan dần sang bên cuối cùng tạo thành lỗ tròn, vừa khoan vừa xịt nước

5. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Cảm ơn bác rất nhiều.
    Chắc phải thử vài lần rồi mới dám làm vì bể mình đã full set :), có làm sao thì bó tay hic hic