Kính gửi bác Hovaten và các bác!Mong các bác giúp đỡ

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi la_han_qn, 3/9/08.

1. la_han_qn

la_han_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tự chế lọc ngoài theo sự hướng dẫn của bác Hovaten nhưng gặp một số trục trặc và thắc mắc như sau:
    - Nước bơm lên khoảng nửa tiếng thì ngừng vì nước cháy vào không còn nữa ( em đã dùng Van để điều chỉnh độ chảy của nước vì bình thường để trực tiếp thì chảy rất mạnh trong khi bơm lên không kịp nên xảy ra tình trạng nước tràn)-Em rất khổ sở vấn đề này.
    - Nếu cúp điện thì làm thế nào để nước khỏi tràn ra ngoài?
    Mong bác Hovaten và các bác có kinh nghiệm giúp đỡ chi tiết dùm em. Em chân thành cảm ơn

2. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chắc là bơm của bạn bị hở hoặc bị E rồi bạn kiểm tra lại xem sao nhé.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hiện tượng máy ngừng là do nguồn nước cung không đủ cho máy hút, còn hiện tượng tràn hoặc cúp điện bị tràn là do dán ông nước không kín (có chỗ nào đó bị hở)

4. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Không hiểu bạn chế lọc theo bác hovaten thế nào mà nước bị tràn vậy?
    Hệ thống lọc theo bác hovaten thì nó là một khối kín, vì vậy không có chuyện tràn nước dù bạn để lọc thấp hơn mực nước trong hồ, vì vậy nếu bị tràn thì đó là do lọc bị hở, mà bị hở thì không thể bơm được bạn à, vì sau khi nó bơm hết nước trong bình lọc thì lúc đó không khí sẽ chui vào trong bình, lúc đó cái máy bơm trong lọc của bạn đâu có nước đâu mà nó bơm được, đó là nguyên nhân sau một thời gian thì máy lọc của bạn không bơm được nữa.
    Còn cúp điện thì... nước lại theo ống chảy vào (do hộp lọc đặt thấp hơn mực nước hồ, vả lại bình lọc bị hở cho nên nước sẽ tràn ra ngoài.
    Vì vậy phải kiểm tra lại xem nó xì chỗ nào, xử hết sẽ chạy ngon thôi.

5. la_han_qn

la_han_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng, mình sẽ kiểm tra thử. Nhưng cho mình hỏi là khi kín hết toàn bộ thì nước sẽ không bị chảy vào khi cúp điện hay sao (áp lực nước vẫn chảy vào mà)? Phải thật là kín mới được hả? Các bác chỉ cho em cách làm kín với tức là nắp đậy đó? Và nếu kín quá thì làm sao mở náp được để thay lọc?

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bình lọc theo nguyên tắc bình thông nhau . tức là nước từ bể xuống bình thông nhau ko bị lọt khí
    Bình lọc cho bể cây TS rất ít khi phải vệ sinh nên hàn kín lại cũng chẳng có vấn đề gì
    Chúc vui

7. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    nếu bạn muốn tháo ra vào dể thì phía trên buồn bơm bạn phải:
    cắt ống cho thật thẳng, cho một gon cao su tròn trên đỉnh ống trước khi cho đầu bít ống vào , phía ngoài giử ống và đầu bít phải lắp thêm 3 chốt tăng và kéo đầu bít xuống , như thế thì nước sẽ không xì và bạn tháo lọc vệ sinh cũng dễ nữa, tham khảo thêm một số topic phía dưới về mục cải tiến lọc của bác Hovaten nha. chúc bác thành công

Last edited: 3/9/08
  8. la_han_qn

la_han_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhoca
    Mình lọc nước cho hồ cá la hán còn lọc cho hồ thủy sinh bằng hệ thống riêng và liệu lọc cho cá La Hán thì cần thêm gì cho nó sạch?. Các bác cho mình hỏi là bên trong bình lọc chỉ cần ồng nhựa cát nhỏ và bông lọc thôi hả?Như vậy có đủ hok hay phải thêm gì cho nó sạch?

9. la_han_qn

la_han_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình lọc cho hồ cá la hán và lọc cho hồ thủy sinh riêng nhưng bình lọc mình làm thep Hovaten là làm cho hồ la hán. Vì thế:
    - Trong bình lọc chỉ cần có bông lọc và ống nhựa cắt nhỏ ra thôi là đủ hay cần thêm gì nữa để lọc tốt hok?Chứ chỉ có ống nhựa cắt nhỏ và bông lọc ko thì mình sợ ;à lọc nước ko sạch cho lắm.
    - Và nhất thiết hộp lọc phải kín triệt để hả các bác?Và làm cách nào để nắp đậy kín tuyệt đối đc và dể tháo ra vệ sinh khi cần.
    Cảm ơn các bác tận tình giúp đỡ

10. thanhvutg

thanhvutg Member

Thích đã nhận:
    36
  11. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234

Bộ lọc phải tuyệt đối kín (nếu không cần nắp thì ông nhựa phải cao bằng miệng hồ) nếu không, khi cúp điện chắc chắn sẽ phải lau nhà.
    Không nên dùng lọc này lọc cho hồ la hán vì rất mau dơ bông lọc.
    Lọc cho hồ thủy sinh thì khoảng 1 năm trở lên, ta cưa bỏ khúc đuôi, thay bông lọc, thay nắp nhựa khác, dán kín lại là xong.

12. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Đúng rồi, la hán ăn nhiều, đi phân nhiều nên rất mau bẩn, nếu mà xài ống dán kín bằng keo thì chẳng bao lâu tiêu luôn cái lọc ~X( (vì phải cưa tháo ra hoài để vệ sinh).

@ltdhong: Anh Dũng ơi, hôm nào em qua xin ít tép nhe, mấy con tép xin anh lần trước hôm qua tự nhiên tèo hết trơn :crying:

13. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ok! Mà sao con gì cũng tèo hết trơn vậy trời???:laughing::laughing::laughing:

14. la_han_qn

la_han_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là ko nên dùng bộ lọc này cho la hán hả?Thế thì uổng quá nhỉ?Chỉ nên dùng cho thủy sinh là tốt nhất fải ko các bác?

Last edited by a moderator: 3/9/08
  15. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    không biết sao nữa... dạo này số mạc luôn hay sao á, hết cá dĩa, mấy con cá linh tinh trong cái hồ lớn cũng toi giờ tới mấy con tép cũng đi luôn đó anh ơi #:-S :-S

16. la_han_qn

la_han_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm nắp lọc tự chế CHẶT và KÍN?

Chào các bác! Mình mới làm xong lọc tự chế như Hovaten nhưng nắp đậy trên không thể nào cho chặt được, trong khi đó mình đã quấn cao su non xung quanh miệng ống nhièu nhưng khi mình thử nước thì để nó đầy thì nước vẫn chảy ra đầu kí nhưng khoảng tgian ngắn thì cái nắp từ từ nó đẩy lên và bung ra. Khí nén trong mình rất mạnh.
    Do đó mình không biết làm cách nào cho nó thật chặt nữa, mong các bác chỉ giúp mình sớm sớm để nắp không còn bung ra nhưng sau này mình muốn vệ sinh lấy ra cũng được. Bác nào có cao kiến gì xin giúp dùm mình. Cảm ơn các bác nhiều!(Mình chưa có điều kiện làm cái khóa như bác Hovaten cải tiến-ngoài làm khóa như vậy có cách nào không?)

17. la_han_qn

la_han_qn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác! Mình mới làm xong lọc tự chế như Hovaten nhưng nắp đậy trên không thể nào cho chặt được, trong khi đó mình đã quấn cao su non xung quanh miệng ống nhièu nhưng khi mình thử nước thì để nó đầy thì nước vẫn chảy ra đầu kí nhưng khoảng tgian ngắn thì cái nắp từ từ nó đẩy lên và bung ra. Khí nén trong mình rất mạnh.
    Do đó mình không biết làm cách nào cho nó thật chặt nữa, mong các bác chỉ giúp mình sớm sớm để nắp không còn bung ra nhưng sau này mình muốn vệ sinh lấy ra cũng được. Bác nào có cao kiến gì xin giúp dùm mình. Cảm ơn các bác nhiều!(Mình chưa có điều kiện làm cái khóa như bác Hovaten cải tiến-ngoài làm khóa như vậy có cách nào không?)

18. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
  19. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Chừng nào làm xong cái lọc nhớ post hình lên nha Duy