Kinh KamFa và King Kamfa Hoàng Đế

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Đức Thịnh, 23/4/07.

1. Đức Thịnh

Đức Thịnh Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    956
    Chào các ban.
    Hôm qua mình cùng với người bạn đi một số cửa hàng bán cá, Thủy Trung và Huynh Đệ........ mình thấy bán cá King Kamfa, cá đẹp nhưng giá rất đắt, đắt hơn cả cá King Kamfa Hoàng Đế. Hôm mình mua cá King Kamfa Hoàng Đế ông chủ của hàng nói với mình là "King Kamfa Hoàng Đế là VUA của các loài King và hiện giờ là giống mới và quý nhất mà Thái Lan vừa lai tạo được". Các cửa hàng kia thì nói không có giống cá nào đẹp hơn cá King Kamfa và ở Thái thì không có giống cá King Kamfa Hoàng Đế. Mình nghe một lúc thấy bùng nhùng lỗ tai vì không hiểu ai nói đúng, ai cũng có tên tuổi trong làng cá cảnh.

2. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chơi kinh đi rồi có ngày bác lỗ sạc máu như em nè, em giờ chỉ chơi "hàng VN chất lượng cao" thôi. Chả khác gì hàng ngoại về châu chữ mà đầu cũng bự lém, dại gì mua mấy em tốn vài trăm có khi vài chai đấy chứ mà nui lên chả thấy gì ngoài dàn chuâ

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ko ai ko bít nuôi,ko bít tương lai of con cá,ko bít cửa hàng uy tín hay ko mà lại đi mua 1 con cá vài trăm đến vài chai,nếu nó đẹp,cửa hàng uy tính thì 1 con cả ngàn USD cũng vẫn có người mua.cá đẹp mua mắc mà ko bít nuôi thì nó cũng thành cá thường.hàng VN là do người VN mình lai ra,đương nhiên là đẹp ko kém nước ngoài nhưng hàng VN mình ko có tới nỗi 1 tờ zấy về con cá,chỉ có cái bịch và con cá,mua về thả vào hồ,đây chính là sự khác bịt zữa cá VN và cá mua từ nước ngoài
    lai dc 1 zống king mới,đẹp hơn thì có king hoàng đế(là vua of king) nhưng lai dc con đẹp hơn nữa thì lại có 1 vị vua mới,nuôi 1 con cá miễn sao mình thấy nó đẹp,ko thể nào chạy theo thiên hạ dc,trừ fi họ là người zàu,tiền nhìu như nước

4. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tất cả những điều Mr Boo nói đều đúng, nhưng cái gì mình cũng phải biết rõ ràng, ở đây kô phải là tên gọi mà quan trọng là có loại như vậy kô,mình cũng rất băng khoăn về điều này.bác nào biết rõ thì nói cho mọi người biết với.nhân tiện mình cũng hỏi luôn.con super one có phải là king kamfa F1 hay kô mình nghe mấy người nhập cá về nói sở dĩ gọi là super one vì trong 1 bầy (king kamfa) gần 2000 con người ta sẽ lựa ra 200 con đẹp nhất và gọi là super one (họ còn bảo tỷ lệ lên đầu rất cao).bác nào am hiểu thì lên tiếng cho mọi người biết.thanks

5. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    @dl_dn : Bác xem lại mấy con đó , mình nghĩ chỉ là KCPLT có dáng short body thôi.

6. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    có 1 người cũng hỏi ngay câu hỏi liệu có king king kamfa hay ko(king kamfa hoàng đế ý mà) thì anh manh long trả lời là chưa từng nghe wa zống đó.mình wan niệm rằng:tất cả các zống LH có trên thị trường chủ yếu là do lai từ những zống thuần(zống chuẩn ban đầu) khác nhau,ra dc vài con đẹp,nuôi lớn những con đó,ra 1 bầy con khác zống y chang con đẹp đó=>1 loại cá mới.nếu như mình có khả năng ở VN lai tạo dc 1 con đạt chuẩn như nước ngoài,thậm chí đẹp hơn thì trên thị trường cá LH nói chung và ở VN nói riêng sẽ có 1 loại tên là king boo =))

7. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi nghĩ thì king kamfa giá cao nhưng tỉ lệ đầu cũng thấp chứ đâu có cao, hơn nữa theo kinh nghiệm của tôi thì king kamfa rất khó nuôi lên đầu, bạn phải có kỹ thuật thì mới lên đầuđược, trong khi những giống Việt Nam mình lai tạo ra thì rất thích hợp môi trường và dễ nuôi, do đó rất dễ bung đầu. Mình nghĩ trong tương lai sẽ có lúc người VN lai tạo ra một giống mới đẹp hơn king và sẽ có một cái tên Việt. Chúc bạn Boo mau ép ra giống King Boo như bạn nói.

8. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    mình có ý kiên này,các bạn thử mua 1 king kamfa và 1 king kamfa hoàng đế rồi để gần nhau coi con nào đẹp,còn đầu thì có trời mới biết chứ chủ tiệm kg thể biết được.con cá chắc nó cũng kg biết có lên đầu hay kg.hehhe.ai bán cá bột mà bao lên đầu là quá giỏi.giống mấy ông thầy bói,tối ngày đi bói coi ai giầu hay nghèo,nhưng mình bị bắt lúc nào kg biết.hehhe.hiện tại mình đang ở thai lan,hỏi hết mọi người bán cá kg ai biết king kamfa hoàng đế là gì.nhưng con cá giống vậy thì mình có mua về thử.thấy nó giống king kamfa nhưng châu nhiều và màu xanh bạc.ngày mai mình về các bạn qua coi giống kg.thân chào

9. duong quoc dung

duong quoc dung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hoan hô anh Long. chừng nào cá về anh nhơ báo cho anh em biết, em nói thất là em đã mua nhiều tiệm ca lớntrong thành phố này thì chỉ có chổ anh là em mua đồ yên tâm nhất, mà anh để bentiệm nào vậy

10. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Có một nguồn tin ko rõ ràng lắm,các bạn nghe xong thấy được thì save vào..ko thì bỏ qua :D
    Mình có người quen cũng nhập và ép cá La Hán,bao gồm cả King Kamfa...cá bột King Kamfa ép đẻ tại VN (trước đây có người rất uy tín khẳng định trên Tạp Chí Cá Cảnh King Kamfa ko thể ép đẻ tại VN) bán với giá 200 ngàn ( giá bán lẻ ).Một chiều nọ :D có người đến vớt vài trăm con (chuyện bình thường ở huyện :D ) với giá rẻ hơn 200 nhiều..Sau đó vô tình anh chủ tiệm này đi các tiệm cá tham quan thì thấy bầy cá bột King Kamfa của mình lại nằm ở một tiệm khá uy tín :D và dì nhiên bán với một giá khá caoB) và NGẠC NHIÊN CHƯA bầy cá lại mang một tên mới..nghe rất ngầu :D.
    Thông tin đến đây xin hết,người rò rĩ thông tin này thì hơi nổi tiếng trong lĩnh vực cá La Hán tại SG (ko ko ko không phải Dr_Martens đâu nha :D ) tên Lâm :D
    Các bạn đọc xong hỉu bao nhiu thì hĩu,tin được bao nhiêu thì tin...mình nói rõ ko tiện :D

11. Thunder Flash

Thunder Flash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chuyện này mấy người trong nghề thì tôn trọng nhau để làm ăn thôi. Còn king kamfa hoàng đế cứ nuôi thử sẽ biết mà. Có lẽ 1 người ở quận 8 rành về cái này nhất. Còn muốn biết đích thực thì phải có duyên nhậu chung mới biết được, hehe. Mình cũng may mắn nên biết được thôi , còn huỵch toẹt ra thì mình ko dám nói. Chỉ mong các bác nuôi được 1 con cá đẹp thôi.

12. Đức Thịnh

Đức Thịnh Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    956
    Nghe các bạn nói thì có vẻ gì đó không ổn về xuất xứ của con King Kamfa Hoàng Đế. Nhưng mình nghĩ người đầu tiên đưa ra thị trường giống cá đó cũng có tên tuổi mà. Họ gây dựng tên tuổi cửa hàng cá của họ đâu phải dễ, họ có tên tuổi mới có người tin mà mua của họ con cá hàng nghìn USD, trong khi cũng con cá đó cửa hàng khác bán mấy trăm nghìn VNĐ không ai dám mua. Sao họ lại bán rẻ công sức tên tuổi, thương hiệu của họ vậy. Họ cứ nói là cá của Việt Nam, nếu cá đẹp người ta vẫn mua chứ sao đâu. Mình xin lỗi người đã đưa ra giống King Kamfa Hoàng Đế nếu thật sự xuất xứ như mọi người ngầm nói. Thì kinh doanh như thế thật là "Nông dân" quá. Người ta nói khôn nhưng phải khéo.

13. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    Thị trường là thế,chung quy chỉ là sản fẩm of người ta ko tốt bằng of mình,sản fẩm mà chỉ mình mình có,ko ai có thì sản fẩm đó mang thương hịu of mình

14. Tenemlavisao???

Tenemlavisao??? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em thì nghĩ rằng tên cá ko wan trọng wan trọng là con cá đẹp hay ko thui nếu minh thấy nó đẹp thì người ta nói nó là cá TẦU mình vẫn mua nếu nó xấu thì dù nó là kingkamfa bố của hoàng đế thì cũng bye

15. Vukhoa

Vukhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    King Kamfa Hoàng Đế

Không thể nói thế được bạn, vấn đề là lòng tin, là uy tín đối với khách hàng, rõ ràng đây là lừa đảo từ nguồn gốc lẫn xuất xứ để kiếm lợi, bất chấp uy tín đã có.

Theo tôi được biết, cái bầy "King KF HD" kia được chia lại từ 1 tiệm cá có tên là KL, khoảng 800 con.

Tôi bắt thử 3 con tại tiệm KL về nuôi, phải nói châu rất nhiều, nhưng...bụng đỏ :( .

Còn nữa, cái tiệm cho ra đời cái giống "King KF HD" kia bán thức ăn cũng dỏm nốt, tôi mua 1 hũ JBL ( giá 250k) về cho ăn, thả vô nước viên nổi, viên chìm, cá toàn ngậm rồi phun ra, thay = XO thì nó ăn sạch sẽ, mặc dù trước đây chưa bao giờ dc ăn XO

Vài lời để các bạn suy ngẫm về cái gọi là "Uy tín" của các nhà bán cá tại TP.HCM ( không dám nói xa hơn) :laughing:

16. co may

co may New Member

Thích đã nhận:
    0
    kính chào các cbác!hú các
    Em la thành vien mới toanh kính ra mat các Chú các Bác.
    Em cũng đã chơi cá từ lâu lám rồi . Mấy em đó chính xác là giống gì thì em không giám khẳng định nhưng KCPLT thì không đẹp được vậy đâu! Em đã từng nuôi KCPLT. Đầu thì cũng khá đấy nhưng châu chữ thì con lâu lắm mới được như vậy.

17. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khó nói quá người thì nói king kamfa là mới nhất đẹp nhất người thì nói king kamfa hoàng đế đẹp và mới nhất nhưng có ai nghĩ tới tỉ lệ lên đầu của cá không cá đẹp mà không có đầu thì cũng vứt sọt rác thui . Em thì không tin chuyện cá hoàng đế có lẽ đây chỉ là chiêu thức bán cá thui
    nói thêm bây giờ chủ cửa hàng lại nói có thêm cá king kamfa đại đế nữa còn đẹp hơn hoàng đế mà có ai đã từng thấy con hoàng đế ra sao không mà biết đẹp hơn . Báo cáo chỉ có trời mới biết ????????????

18. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chẳng qua cũng chỉ là những chiêu để tiếp thị cho giống cá của mình, vấn đề này đã tranh cãi lâu rồi. Điều mình muốn tâm sự với AE trên diễn đàn là làm sao giống của mình đừng ảnh hưởng đến những người khác, phủ định giống cá cũ ( như thế không hay ) và theo cách nghĩ của mình: Mình cảm thấy đẹp là được. Thế thì thú chơi tao nhã của AE mình trên diễn đàn mới thăng hoa, tô điểm cho cái đẹp. AE có đồng ý không ?
    Một thông tin mà mình mới nhận được của một người bán và chơi cá cũng đã lâu là con cá bố mẹ gốc của giống KingKamfa ở nước ngoài ) đã chết rồi. Vậy mà bây giờ nhiều cá bột quá, ở đâu cũng nói là giống F1. Bó tay....

Mai mốt sẽ có KingKamfa Thượng đế, Ngọc đế, Thỏ đế, Rượu đế...khà khà khà ( spam tí ... )