Kính mời các bác có kinh nghiệm vào đánh giá hội họp

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tranhung_td, 1/7/10.

1. tranhung_td

tranhung_td Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,477
    Kiến thức về hoạ mi là vô tận, ko ai dám vỗ ngực nói mình giỏi vì vậy cần học hỏi . Mà học từ thực tế là tốt nhất . Muốn vậy đầu tiên phải chọn được con chim sau đó là nước nuôi. Kính mời các bác vào phân tích chim qua hình dánh bên ngoài
    đầu tiên là con
    Con này đầu vuông,mắt lớn,mi mắt và lam dày, mắt có màu đỏ...mời các cao thủ tiếp lời sai đâu sửa đó nào:applause:

Last edited: 1/7/10
    hoamirung and tiencuong like this.
  2. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    chim này bác mua zìa nui đá hả ? dòm mặt nó dữ ghê,ko biết tương lai sẽ ra sao nhỉ

tiencuong thích bài này.
  3. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Chẹp chẹp....xem thầy Voi bói phán nào: Đầu mặt đẹp, mã lông sáng, chân cao, chân vàng đẹp không ướt không kho không bó vảy, mắt to rõ, cát rộng. Biết vậy thui à. Nhưng bộ của chú em này hót thì rất hay, đảo giọng và trong rất tốt mặc dầu mồm thì rất ít.....
    Ko biết đúng không. Hà hà

Last edited: 2/7/10
    dunghip and tiencuong like this.
  4. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Ối giời con này giống con mộc ở nhà mình ghê, mỗi tội con ở nhà hót đuôi nại xoè b-(b-(b-(

5. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    con này vẫn còn mộc dở phải ko nhỉ.Nhìn cách nó đứng cầu hơi sợ người giống con của em.Nhưng em ko thích màu mắt của con này nó hơi đá vàng chim đánh lâu ko dai sức

tiencuong thích bài này.
  6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nhìn cách đứng cầu của con này mình đoán con này hay bị hoảng hót bị đứt giọng không to chăm em nó tốt vào đến khi nào nó đứng cầu cong đuôi ưỡn ngực thì tuyệt : chấm 7.5 điểm

7. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Chim dài đòn, mỏ to nhưng phần ngực có to hay không thì không nhìn rõ nhưng có thể do chú em này hơi nhát. Nếu nuôi lâu mà nhát, hé áo lồng mà chú chim bạn nhảy liên tục lên xuống hoặc có khi nhảy hình chữ V trong lồng hoài vậy thì chú chim này cũng khó chơi lắm, theo mình nghĩ có khi nuôi lâu nó vẫn còn nhát, lúc nào cũng dễ hoảng, nuôi đá thì không tốt. Hy vọng chú chim bạn không phải như vậy...

8. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Thầy bà gì! Coi trực tiếp còn chết nữa là coi qua ảnh! Mở chủ đề mới có ích hơn đi các đại ca ơi!

pham anh tuan thích bài này.
  9. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Chú này trông được đấy , chân vàng dài đòn , mỏ vàng , lông vàng , mặt dữ ............ nhìn bên ngoài thì chú này chơi tốt , nhưng thế đứng ép người xuống cầu thì kg được tự tin chắc đang còn nhát .

Dũng Béo-TD thích bài này.
  10. Sexy_Guy

Sexy_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Mắt màu đỏ à bác. em nhìn thấy giống màu vàng hơn.

Dũng Béo-TD thích bài này.
  11. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Mình nghĩ con này theo nghiệp võ hơi khó , non rừng ,nhìn chung ko có j nổi bật ,mắt đó ko phải đỏ ,mà chim chưa thuộc thì xem màu mắt ko chính xác lắm đâu , đầu này ko phải phương đầu(đầu vuông) chim chưa thay lông rừn phải ko bạn.
    Chim non rừng dễ thuần , mau hót , thích hợp cho ai mới chơi . Mình nói vậy có gì sai mong bỏ qua!

12. emgaituoiteen

emgaituoiteen Member

Thích đã nhận:
    52
    Mình không đánh giá chim đẹp hay bộ, vì các bạn đã nói rồi hơn nữa rất nhiều chim ẩn tướng đánh rất hay. Mình thấy chú chim này là chim mộc dở, đôi mắt là cửa sổ tâm hồn cho thấy thần kinh của chú chưa ổn định " chưa có lửa, chưa căng " và nếu không nhầm thì chú này có lẽ ít nhiều bị đi ỉa hoặc ăn thức ăn khó tiêu vì lam mắt bị mất hết. Cho nên tớ thấy cách chăm chim là tối quan trọng.
    Mình có đôi lời nói thật có thể sẽ mất lòng bạn, thông cảm nhé.

13. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e thấy con này cũng bt, đầu đâu có vuông đâu, còn màu mắt thì e thấy vàng, ko phải đỏ mà. e thấy sao nói zậy, có j chủ topic đừng giận :D ! thế a e nào có tấm hình con mi mắt đỏ cho e xin, trc h e nghe nói chứ chưa thấy bao h. xin cảm ơn !

14. tranhung_td

tranhung_td Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,477
    Thưa các bác, con chim trên không phải của mình mà là chim đã lên sới rùi ạ, nó còn lửa rừng nên đánh rất hăng được 13 pht thắng nốc ao. Chỉ đánh 1 trận sau đó phải về chăm lại. Thank các bác đã vào nhận xét, như vậy là mộc dở cũng đánh khủng nếu có mái hay.Tiếp đây em xin post 1 con thuộc dở khác sở dĩ thích sưu tầm thuộc dở post lên vì nó là của các lão làng tuyển, những con thành danh thì đẹp quá roài post lên lại sợ đụng hàng, vẻ đẹp tiềm ẩn mới cần các anh em mình nhận xét nó đã được các cao nhân chọn, nhưng lý do họ chọn thì chỉ có các truyền nhân của họ mới được biết.
    Mời các bác vào chém em này: Thuộc dở 1 năm lồng
    Tổng thể rất trường chim, các bác đặt tên đi

Mỏ tương đối đẹp, mắt chưa căng nhưng đen tròn, con này nếu căng mắt sẽ có màu Lục đậu thanh
    Bộ chân móng này được gọi là móng mèo chưa? các bác đặt tên cho nó

---------- Post added at 10:50 AM ---------- Previous post was at 10:11 AM ----------

Bác cứ chém mái thoải không phải chim của mình, toàn là chim tiềm năng không sợ đụng chạm cụ nào cả.

15. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    vãi quá, con sau này có vành mắt to và rõ quá, con này chắc mau dạng lắm đây ! thế con này mắt vàng or mắt đỏ thế các bro ?

tiencuong thích bài này.
  16. P.ThaoND

P.ThaoND New Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình ko nản. vẫn trong thời gian học hỏi để chơi. thực sự chim chọi khó thật.

tiencuong thích bài này.
  17. MinhQB

MinhQB Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Có thể khi nhìn vào chử ký của Sexy_Guy đã làm P.ThaoND hiểu nhầm. Vấn đề này Sexy_Guy phải giải thích thôi. He he!

tiencuong thích bài này.
  18. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Tôi không khoái mấy e mắt nai kiểu này, ngơ ngác quá. Méo méo, lác lác tí mới dữ chim

19. ThangCa

ThangCa Member

Thích đã nhận:
    38
    Con đầu tiên của bạn mắt dữ đấy chứ, Lam và Mí mắt nhìn được thôi chứ chưa đực Dầy. Và cơ bản là mắt có "cát" chắc là chọi được. Còn chọi được bao lâu thì phải do nước nuôi và chính bản thân con chim chứ chẳng cao thủ nào nói hay được

20. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Oái nói ko phải thì bỏ qua ! con này đang bị thiếu ánh sáng, đề nghị kụ cho em nó ra chỗ có ánh sáng 1 chút, nuôi trong bóng tối thì chim nhanh thuần nhưng không tốt lắm đâu >> Chim đẹp con này chắc hót suốt ngày còn về chọi thì xin lỗi không dám phán vì không hiểu nhiều
    ( em phán thiếu ánh sáng vì đồng tử của nó đang to và căng tròn cũng có thể chụp hình vào ban tối )