Kính mời các bác vào cho ý kiến về bài cám mi tôi sưu tầm được

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi toilavu, 28/9/10.

1. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tôi có bài cám học lóm được, các bác cho xin ý kiến & bình luận giúp xem nên dùng bài cám này hay không, nhà đang hết chim để thử, không là thử ngay & luôn rồi.
    <O:p</O:p<O:p- Gạo: 300gr<O:p</O:p
    - Ngô (Bắp): 300gr
    - Cám gà: 300gr
    - Đậu xanh: 50gr
    - Đậu đỏ: 50gr
    - Đậu đen: 50gr
    - Đậu trắng: 50gr
    - Đậu tương: 50gr
    - Đậu phộng (Lạc): 50gr
    - Trứng gà: 20 lòng đỏ
    - Thịt bò sống: 100gr
    - Tôm tươi: 100gr
    - Tắc kè khô: 10gr
    - Kỳ tử: 20gr

Bài cám này tôi mới tìm lại được, tôi ghi lại trong một lần trò chuyện cùng các anh ở vùng cao giáp ranh Trung Quốc.

Cám ơn các bác nhiều!<O:p</O:p

2. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Cảm ơn bác Vũ! Ý kiến về cám thì chưa dám, nhưng ý kiến khác thì có, thấy bác cứ vì chim mà thức khuya, hao tổn thế này thì suy mất. Chim thì bác bắt nó ăn uống đầy đủ, tập luyện rồi ngủ nghỉ ổn định thế mà bác thì ....
    Một lần nữa cảm ơn bác Vũ đã chia sẻ công thức cám!

3. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Bài cám này chắc cho chim chọi bác Vũ nhỉ? Chim hót đâu cần cầu kỳ thế này?

minhccc_kb, Tuanhht, KtsBim and 2 others like this.
  4. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Làm xong bài cám này mẹt phết bác à. Bác thí nghiệm chưa ạ

5. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cám này phải nhờ các cao thủ mới đc. Nhưng theo em cám này của bác sư tầm cho chim ăn chắc là tóe lửa ý chứ ạh. Cám này hợp vớii chào mào hơn bác ạh

Last edited: 28/9/10
    Tuanhht, hoamirung and chaudl like this.
  6. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Dùng đến 6 loại đậu, gạo, ngô, cám gà hehehe. Sao không dùng luôn bột ngũ cốc cho khỏe đi Vũ. Kiểu này là loạn chiêu roài.
    Theo tôi chỉ nên dùng càng đơn giản thì càng hiệu quả, vừa khỏe cho chim và cả chủ chim.

7. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Hê hê bác Vủ ơi, nhà 1 bầy chim luôn mà nói không có chim để thử à, chạy qua mượn anh Công Minh 1 con thí nghiệm đi :D, mà e thấy bài cám này thiếu đậu Hà Lan nủa đó, đậu Hà lan e thấy trên đà lạt hơi bị nhiều, nếu bác cần thử thí nghiệm thì e gởi xe Sài Gòn _ Đà Lạt xuống, hehe có gì mail cho em :) :) :)

KtsBim, hoamirung and congminh like this.
  8. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    HAHHAA Vui quá nhỉ e mạo muội gởi bác con mi hơn 6 tháng lồng, bác thử nghiệm nhé :)
    được alo e 0982377663

chaudl, KtsBim and hoamirung like this.
  9. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    @HungNews-nt: Mình làm việc kiểu này quen rồi, trước khi đi ngủ thường hay dạo vài vòng các forum chơi rồi đi ngủ
    @Hoamirung: Mình hỏi cách làm cám mi chọi thì được hướng dẫn bài cám này
    @KTsBim: Bác rất am hiểu nhiều về họa mi nói riêng & chim cảnh nói chung, mong bác cho ý kiến cụ thể hơn, nếu được xin cho biết tại sao bài cám này chim ăn vào tóe lửa? và Tại sao bài cám này hợp với chào mào? Cảm ơn bác trước nhé!
    @CôngMinhNgủ: Biết anh có nhiều bài cám rất hay, tiếc là không được anh chia sẻ, nếu có thể, anh vui lòng chia sẻ vài bài để mọi người cùng trao đổi nhé. Cảm ơn nhiều!
    @Châu: Vừa thanh lý sạch rồi, bán mão cả bầy luôn ;) lần này bán ít hơn, đợt trước bán 1 lần 16 con luôn :D anh giải tán chim thuộc loại siêu tốc mà ;) chim của Công Minh là hàng siêu khủng, mượn của anh ấy lỡ xảy ra chuyện lấy gì đền :D nếu thuận tiện thì gửi cho anh xin ít đậu Hà Lan nhé, cảm ơn.
    @hieubds: Chim cò ai dám mượn hả bác, lỡ nó xảy ra chuyện thì mất lòng lắm, cảm ơn ý tốt của bác nhé, với bài cám này tầm cao thủ như bác có thể thấy là trò cười, nhưng với tôi thì đây là bài cám nghiêm túc đấy. Tôi sẽ thử ngay khi tôi có chim mới vào, chắc sau chuyến công tác sắp tới sẽ có chim & cả thời gian để thử, rất nhiều anh em trên đây biết tôi hay nghịch ngợm như thế nào đấy :D

@Bác KhánhHD cha đẻ của Cám Ba Vì ơi vào cho em xin ý kiến về bài cám này với. Cảm ơn bác trước nhé
    @Anh Thảo Nguyên kính mến ơi, cho em xin ý kiến với. Cảm ơn anh nhiều!

10. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Ghê quá nhỉ? nhìn bài cám của bác em hoa hết mắt, bác nào nuôi chim mà làm được loại cám này thì em phục sát đất luôn. quá nhiều thứ cho 1 con chim nhưng cũng chưa chắc đã đủ chất. Bác biết tại sao trẻ em còi xương mà ăn nhiều xương hầm vào thì càng còi ko? bác biết tại sao người bị đi tiểu đường mà ăn nhiều đường vào thì bệnh càng nặng hơn ko? cái gì cũng thế thôi, chén nước đã đầy thì bác có cố đổ thêm nó cũng ko giữ được nữa, người ta gọi là nước chàn ly. có tý ý kiến ko phải các bác bỏ qua cho em nhé. tinh thần chung thôi mà.

11. cungchilachoi.

cungchilachoi. Member

Thích đã nhận:
    20
    Tớ nghĩ là cám này khó dùng bạn ạ, nhiều loại gia vị quá như là cho nhiều loại rồi cứ ăn không bổ dương thì cũng bổ âm vậy. Theo như tớ biết thì Mi hót không quá cầu ký về ăn, còn các cao thủ chơi Mi chọi thì cứ 1 lạng gạo + 3 đỏ trứng là ok, nhưng nếu ăn gạo trứng thì bắt buộc phải ăn dế hoặc cào cào hàng ngày.

kientruc thích bài này.
  12. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    @boyht: Ý kiến của bác chuẩn không cần chỉnh, nhưng tôi trình kém nên không biết cái nào dư, cái nào thiếu, bác chỉ điểm giúp được không? Cảm ơn đã cho ý kiến!

a_thiện and KtsBim like this.
  13. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cám này của bác có gạo, ngô, tôm, thịt bò, trứng là thấy ok rồi bác ạh.
    Cám gà: trong đó có thuốc tăng trưởng nên cho chim ăn dễ tích nước ở gan bàn chân. BÁc biết nó như gà công nghiệp đó
    Các loại đậu trừ đậu phộng cung cấp đạm thực vật, và phối hợp các loại trên nó làm thanh nhiệt cơ thể, và có tác dụng tạo sắc tố
    Lạc: Chỉ cho ăn lúc thay lông thôi. nó cũng cấp dầu làm cho lông chim mượt, dẻo dai hơn ko xơ cứng. Nhưng dễ mốc sẽ gây hại cho chú chim của mình.
    Tắc kè: Bổ dương có tác dụng kích thích là con chim căng
    Kỳ tử: Nhiều người có nói là nó kết hợp với táo tàu rất tốt. Và có rất nhiều tác dụng bác có thể seach trên mạng. Nhưng có bác bảo nó là tính hàn, có bác nói nó tính nóng. Thì theo em nó có tác dụng như tắc kè. kích thích sinh dục. tạo sắc tốt. Cho chim ăn nhiều mỏ vàng thì phải biết đó ạh
    P/s: Em chỉ nghe lóm đc vậy thôi chứ không biết gì đâu bác ạh.

Last edited: 28/9/10
  14. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Trao đổi với bác, vỡ ra được khối thứ mà mình mù mờ hoặc chưa từng biết, vậy là bài cám này không ổn rồi, có thể chỉ thích hợp với chim lúc sắp chiến thôi, có thể đây là một bài cám công. Mong các bác khác cho xin thêm ý kiến. Chờ có chim sẽ thử dùng như cám công xem nó thế nào.

a_thiện and KtsBim like this.
  15. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    @Anh Thảo Nguyên kính mến ơi, cho em xin ý kiến với. Cảm ơn anh nhiều![/QUOTE]
    Mến chào bạn toilavu!
    Theo TN, bạn không nên quá chú ý đến việc nghiên cứu làm cám nhiều như vậy.
    Thực sự thì ai cũng mong muốn chim Mi của mình căng, khỏe, ổn định vì thế đa phần AE mới chơi chưa có kinh nghiệm hay tìm tòi để chế biến các loại cám... Ngay cả TN cũng vậy, hồi mới chơi cũng làm cám tổng hợp đủ thứ (chỉ thiếu mỗi đậu Hà Lan, vì ở tận Đà Lạt mới có!) kết quả là...rất tệ!
    Hiện nay mình vẫn cho ăn cám: 1kg gạo (gạo lứt -chưa sát vỏ càng tốt, nếu không lấy gạo ta vẫn ăn cũng chẳng sao)+ 15 lòng đỏ trứng gà (gà ta thì tốt hơn) + 1 lạng cám con cò C28A (nhà máy Việt- Pháp) để tiêu hóa, chống dịch bệnh, khử mùi chống mốc được cải thiện. Tất nhiên đi kèm theo ăn cám này là phải có mồi tươi thật đều (độ 10-15 con dế hoặc 15-30 con châu chấu mỗi ngày).
    Kết quả là, hiện nay AE chơi mi chọi HN chỉ có thể chê là TN chưa có chim hay chứ chưa thấy ai còn chê là TN không biết cách chăm hay không biết cách làm cám nữa.
    Thậm chí hiện nay, TN cũng không làm cám cho đàn chim của mình nữa, mà công thức như vậy, có bạn Cường Ngoc (thành viên diễn đàn này) làm ở Nhà máy bia Việt Hà làm giúp.
    Chim của mình chủ yếu là để đánh đôi, và có Cường Ngọc là người đang làm cám cho mình là minh chứng vì vậy bạn có thể yên tâm để tham khảo.
    Mến!

16. dunghip

dunghip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,649
    Mến chào bạn toilavu!
    Thực sự thì ai cũng mong muốn chim Mi của mình căng, khỏe, ổn định vì thế đa phần AE mới chơi chưa có kinh nghiệm hay tìm tòi để chế biến các loại cám... Ngay cả TN cũng vậy, hồi mới chơi cũng làm cám tổng hợp đủ thứ (chỉ thiếu mỗi đậu Hà Lan, vì ở tận Đà Lạt mới có!) kết quả là...rất tệ!
    Hiện nay mình vẫn cho ăn cám: 1kg gạo (gạo lứt -chưa sát vỏ càng tốt, nếu không lấy gạo ta vẫn ăn cũng chẳng sao)+ 15 lòng đỏ trứng gà (gà ta thì tốt hơn) + 1 lạng cám con cò C28A (nhà máy Việt- Pháp) để tiêu hóa, chống dịch bệnh, khử mùi chống mốc được cải thiện. Tất nhiên đi kèm theo ăn cám này là phải có mồi tươi thật đều (độ 10-15 con dế hoặc 15-30 con châu chấu mỗi ngày).
    Kết quả là, hiện nay AE chơi mi chọi HN chỉ có thể chê là TN chưa có chim hay chứ chưa thấy ai còn chê là TN không biết cách chăm hay không biết cách làm cám nữa.
    Thậm chí hiện nay, TN cũng không làm cám cho đàn chim của mình nữa, mà công thức như vậy, có bạn Cường Ngoc (thành viên diễn đàn này) làm ở Nhà máy bia Việt Hà làm giúp.
    Chim của mình chủ yếu là để đánh đôi, và có Cường Ngọc là người đang làm cám cho mình là minh chứng vì vậy bạn có thể yên tâm để tham khảo.
    Mến![/QUOTE]

Ui chú thảo nguyên ơi bài cám gạo trứng nó thuộc Classic rồi. Có phải ai cũng nuôi chim đc cám gạo trứng đâu. Chú ko nói thì cháu cũng biết mà cháu nghĩ cách nuôi cháu khẳng định là ko khác xa chú là mấy. Nhưng quả thật để nuôi chim đc bằng cám gạo trứng nói thì biết thế nhưng ko phải ai cũng nuôi đc con chim đanh nhau đau.

cuong.ngoc and Le Ngoc Son like this.
  17. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    Mến chào bạn toilavu!
    Mến![/QUOTE]
    Em cũng làm cám y như bài của Bác, đơn giản mà hiệu quả(Cường ngọc mách cho em cách này và làm mẫu cho em).

cuong.ngoc and Thao-nguyen like this.
  18. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Ui chú thảo nguyên ơi bài cám gạo trứng nó thuộc Classic rồi. Có phải ai cũng nuôi chim đc cám gạo trứng đâu. Chú ko nói thì cháu cũng biết mà cháu nghĩ cách nuôi cháu khẳng định là ko khác xa chú là mấy. Nhưng quả thật để nuôi chim đc bằng cám gạo trứng nói thì biết thế nhưng ko phải ai cũng nuôi đc con chim đanh nhau đau.[/QUOTE]
    Đúng là cám gạo trứng nó thuộc "Classic" rồi. Nhưng phải rất gần đây mình mới biết và dùng đúng. Trong ý kiến của bạn, hình như có gì đó chưa rõ. Nuôi chim đánh nhau được đâu chỉ có gạo trứng? Tuy nhiên, theo riêng mình, gạo + ít trứng +mồi tươi đủ đều là một phần quan trọng không thể thiếu để chơi mi chọi bạn ạ.

Last edited: 29/9/10
  19. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Thật sự là nuôi bằng cách gạo trắng nước trong vẫn là Numberone anh Tú ạ, đúc kết mãi rồi, cuối cùng ông cha ta vẫn là đúng
    [/QUOTE]

Thao-nguyen, ndmvn and dunghip like this.
  20. dunghip

dunghip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,649
    Đúng là cám gạo trứng nó thuộc "Classic" rồi. Nhưng phải rất gần đây mình mới biết và dùng đúng. Trong ý kiến của bạn, hình như có gì đó chưa rõ. Nuôi chim đánh nhau được đâu chỉ có gạo trứng? Theo riêng mình, gạo + ít trứng +mồi tươi đủ đều là một phần quan trọng không thể thiếu để chơi mi chọi bạn ạ.[/QUOTE]

Đúng rồi đấy chú ạ, nuôi chim đánh nhau đâu chỉ có gạo trứng.....ý của cháu là có phải ai cũng nuôi đc bằng cám gạo trứng mà chim đánh nhau đâu. Có mồi tươi nhưng còn phải cho ăn như thế nào, giấc ngủ của chim ntn. Nhưng bài cám gạo trứng thì cháu cũng khuyến cáo luôn là ko nên nuôi với những ae mới chơi. các ae thấy các bác cao thủ cho ăn cám gạo trứng về cũng cho ăn thì con chim ko còn thể lực nữa đơn thuần vì cám gạo trứng nuôi chim chỉ bớt mỡ thôi. Ko biết cháu nói thế có đúng ko chú thảo nguyên nhi?

Thao-nguyen, Le Ngoc Son and ndmvn like this.