kinh nghệm về việc lật nền setup lại hồ nền tự trộn?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi giang229, 17/4/08.

1. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình đã dạo hết các chủ đề trong lĩnh vực thủy sinh , học được nhìu cách setup hồ rất thú vị nhưng hầu như các cách setup đó đều bắt đầu từ 1 cái hồ mới nguyên , chứ chưa thấy có bài nào nói về chuyện lật nền mồi setup lại 1 cách chuyên nghiệp cả....1 với loại nền ADA thì việc lật nền nhẹ như trở bàn tay , nó sạch sẽ ...nhưng với nền tự trộn thì sao? loại nền này ko khác gì đất cực dơ , gap nước nhão ben bét . Khi lật nền setup lại là cả 1 vấn đề có mùi khó chịu với nền bị thúi , rất nhão vì trong nước, bốc ra ngoài thấy gúm luôn .Làm khéo thế nào ít nhìu cũng văng ra nền nhà, xung quanh khu vực để cái hồ ko khác gì cái chuồng lợn ăc ăc .hồi đó tới thời kì lật nền là mình sợ hãi nhất : mình rút nước tới mặt sỏi bới hết lên bốc ra ngoài ko biết cách rút sao cho thật cạn nước nên khi bốc ra mớ phân lỏn tỏn nước ra ngoài dơ hết nền nhà ac ac
    ACE có cách lật nền nào mà '' sạch sẽ'' nhanh gọn lẹ chuyên nghiệp ko thì cho minh ít kinh nghiệm nhé
    thanks for visited ^^

2. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    [QUOTE=giang229;493476]Mình đã dạo hết các chủ đề trong lĩnh vực thủy sinh , học được nhìu cách setup hồ rất thú vị nhưng hầu như các cách setup đó đều bắt đầu từ 1 cái hồ mới nguyên , chứ chưa thấy có bài nào nói về chuyện lật nền mồi setup lại 1 cách chuyên nghiệp cả....1 với loại nền ADA thì việc lật nền nhẹ như trở bàn tay , nó sạch sẽ ...nhưng với nền tự trộn thì sao? loại nền này ko khác gì đất cực dơ , gap nước nhão ben bét . Khi lật nền setup lại là cả 1 vấn đề có mùi khó chịu với nền bị thúi , rất nhão vì trong nước, bốc ra ngoài thấy gúm luôn .Làm khéo thế nào ít nhìu cũng văng ra nền nhà, xung quanh khu vực để cái hồ ko khác gì cái chuồng lợn ăc ăc .hồi đó tới thời kì lật nền là mình sợ hãi nhất : mình rút nước tới mặt sỏi bới hết lên bốc ra ngoài ko biết cách rút sao cho thật cạn nước nên khi bốc ra mớ phân lỏn tỏn nước ra ngoài dơ hết nền nhà ac ac
    ACE có cách lật nền nào mà '' sạch sẽ'' nhanh gọn lẹ chuyên nghiệp ko thì cho minh ít kinh nghiệm nhé
    thanks for visited ^^[/QUOTE]
    Việc lấy và sử dụng nền đã set up này đã được bàn nhiều lần rồi, chắc bạn không giò đúng chỗ thôi!!
    Thủy Tinh hồi mới set up cũng đã một lần lật nền làm lại. Tuy nhiên bạn cần kiểm tra lại nền của bạn xem có đáng sử dụng lại không đã nhé!! vì TT thấy bạn miêu tả nó thối. khi nền của mình lật lên nó không hề thối, rất ổn và sau khi sử dụng lại nó vẫn ổn cho tới bây giờ là gần 2 năm rồi!!
    Tiếp đến khi quyết định sử dụng lại rồi thì bạn rút nước ra xắp xắp mặt nền sau đó , chọn giữ bể khoét nhẹ một lỗ ( to khoảng cái bát ăn cơm ) tránh chảy nền bạn lót xung quan lỗ đó bằng báo cũ hoặc bằng vải sau đó tiếp tục rút nước, thấm nước khô tới đáy, để một hôm cho khô giáo.
    Đến đây thì công việc sẽ rễ ràng rồi! bạn cứ bóc từng lớp ra thôi!! Tất nhiên không tránh khỏi bẩn tay..bẩn .... một chút!! không thể tránh khỏi đâu
    Bằng không, muốn sạch nhất thì chỉ còn cách kêu đổ rác tới khuân cả bể đi và trả thêm tiền cho họ!! Hì!!Hì!!
    Thân!
    Thủy Tinh.

bluepay thích bài này.
  3. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trời có chuyện sử dụng lại nền cũ hả anh TT, em trước giờ chưa bao giờ sử dụng lại cả toàn vứt đi ko àh. Vậy thế làm sao biết đươc là cái nền đó có tái sử dụng được ko , khi tái sử dụng mình có bón lót thêm gì nữa ko vì quan niệm của em hết chất dinh dưỡng coi như lật nền bỏ đi mua mới bỏ vào T_T

4. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Có chút hiểu lầm ở đây bạn ạ!! nếu nền set up chưa lâu, dinh dưỡng còn nguyên, mà muốn làm lại thì mới dùng lại còn lật nền đã dùng lâu thì bỏ đi dùng làm gì, xong cách làm cũng tương tự thôi!! làm như thế thì tận dụng được lớp sỏi trên mặt nền ( bóc ra để riêng, rửa lại dùng tốt, còn các thứ còn lại xúc bỏ )
    Thân!
    Thủy tinh.