Kinh nghiệm bẫy chào mào đàn

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi sodocdac, 30/9/10.

1. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Chào các bác,

Em có một vấn đề cần đến kinh nghiệm của các bác đi trước: Chả là quanh nhà em chào mào rất nhiều, nó có cả đàn thường đến các lùm cây có quả để ăn, tính ra có khi đến cả trăm con. Em đã thử treo chào mào mồi và lồng bẫy lên những chỗ này nhưng chưa lần nào thu được chiến lợi phẩm. Chào mào ngoài vẫn vô tư kiếm ăn, chào mào trong lồng thì hót khản cả cổ, nhảy nhót loạn cả lên.

Vậy bác nào có kinh nghiệm bẫy chào mào ở những chỗ như em vừa nói thì chia sẻ cho em học hỏi nhé. Thấy chim ngoài cứ dửng dưng, chim lồng thì hét khản cổ mà buồn quá.

transonghp, ÂuSìGòn and KtsBim like this.
  2. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Trời bạn dở quá,bẫy vậy sao bẫy dc.bạn treo chỗ nào nó hay ăn là dính,nhớ là phải bỏ quả gì mà nó hay ăn ở chỗ máy lùm cây lên lồng bẫy nha,trang trí thêm nữa.Chứ nó về đàn là khó bẫy lắm.

3. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác cheo vào đúng cây mà Chim hay ăn ý .Cho thêm cà chua hay chuối vào lồng bẫy .Mà cheo trước lúc chim ăn bác nhe .ko bác lại đợi chim đến rồi mới cheo thi ko đc đâu

Chúc Bác thành công !

4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Xưa cách đây 15 năm hồi còn học cấp 3 tôi bẫy được rất nhiều nhưng hồi đó chào mào rẻ lắm mà cũng ít ai chơi như bây giờ, thực ra bẫy chào mào cũng khá rễ : bước đầu bạn chọn 1 con chim mồi chú ý là chim càng non càng tốt đừng bao giờ vác con khủng ra nó sợ không dám đến gần đâu, mà nói thật bẫy chào mào hiếm khi bắt được con già lắm trừ khi bạn giăng lưới

1- Thửa lấy cái lồng bẫy loại cửa sập ( giống lồng bẫy khuyên ) ngăn bẫy phải đảm bào rộng 20 x 17cm trở lên, lồng làm bằng lưới sắt mắt mèo 1cm x 1cm là chuẩn -- Lồng tre cũng được nhưng khó bẫy
    2- Mua 1 nải chuối treo lên cây ( bóc 1 vài quả ra ) chưa được treo lồng bẫy lên --- kiểm tra thấy chim kéo đến ăn chuối là OK --- tiếp theo treo bẫy cạch nải chuối -----thấy chim vẫn đến ăn là ok ==> cất nải chuối đi >>> cho chuối vào ngăn bẫy >>> Tiếp theo là ra thu hoạch thành quả

Hết sức lưu ý : đừng bao giờ mang chim già ra làm chim mồi trừ phi con đó là con trong đàn đang định bẫy

5. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bẫy mồi như mấy anh em thì cũng đc vậy sao không bảo dùng lưới và keo bẫy có phải nhanh hơn không. Bẫy chim mồi là để kiếm em chim dữ. Màu này chim thay long hoa quả nhiều bẫy cũng không đc nhiều. bạn chờ 2 tháng nữa. đi bẫy là ok

transonghp, CoTichChim and sodocdac like this.
  6. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    bác sodocdac ở đâu vậy !! em ở Cầu Diễn đang định rủ anh em đi đánh chim bằng lưới !! vui lắm được em nào hay thì chơi !! em thấy người ta đánh bằng lưới một lần rùi cũng được kha khá mà vật liệu khá đơn giản đang định rủ anh em đi đánh cho vui :D

7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Đánh bằng lưới như thế nào làm ơn có thể chỉ rõ thêm cho Ae được chứ Vuhiep ?? Theo mình là dùng nhựa dán như bác BIM nói hay hơn. Vì chào mào có ăn dưới đất như chim sẻ đâu ? mà găng trên cây là cả 1 vấn đề đấy chứ mà có giăng được thì cũng còn lâu chúng nó tiến đến

8. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    e cũng muốn hỏi ,cách bẫy CM = lưới là bẫy như thế nào.thanks

sodocdac, CoTichChim and KtsBim like this.
  9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Thật mình không hiểu các bạn bẫy bằng lưới làm gì. Định nuôi lấy số lượng hay là chất lượng. Mình đi bẫy lồng nhiều nhận thấy rằng tỉ lệ chim chào mào hay rất ít, vậy những con kia có kéo lưới về nuôi vài tháng một năm giọng dở, đấu kém lại thả đi. Cái giá phải trả là thức ăn, công sức thời gian và cả sự bực tức(vì nuôi mãi nó không chơi cho).
    Bẫy lưới để bán thì còn được...mua tấm lưới giăng lên cây ngang đường chim đi...
    Còn bẫy lồng chim dữ thì bạn kiếm cho 1 con mồi hay

10. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Thử: Bạn kiếm một con chim đã chịu đấu, treo ngay chỗ chim bầy đi kiếm ăn. Nếu có chim chịu đấu (chỉ cần đấu sơ thôi cũng được vì chim đi bầy thường không sung) thì hãy quyết định bắt.
    Bắt: Kiếm một con chim non, chim tơ thôi, cho vào lồng bẫy làm chim mồi. bắt vài con cào cào, buộc vào cầu tử và lưới bằng cọng tóc, rồi giương ngay chỗ chim bầy kiếm ăn. Bạn lấy chim mồi dữ thì chẳng thể bắt được chim ngoài đâu - nó đi ăn chứ có đi đánh nhau đâu mà bẫy đá.
    Lựa: Bạn nên chọn con nào chịu đấu hãy bắt, còn bắt được chim khác thì nên thả đi, khi chim dính bẫy, phải trùm ngay lại, đem đi thật xa (500m) rồi hãy thả, nếu không bạn sẽ chẳng bắt thêm được con nào nữa.

Last edited: 1/10/10
    transonghp, mrson, ÂuSìGòn and 9 others like this.
  11. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nếu muốn bẫy thì cứ theo cách trên của mình mà bẫy ! cách trên tớ bẫy đã rất nhiều vả lại vừa mấy tháng trước mình có bày cho 1 bạn sinh viên về quê nghỉ hè ( quê nam định ) và còn vẽ cả cái thiết kế lồng tự làm cho bạn đấy >> Hình như bạn ấy cũng thu hoạch được kha khá...

transonghp, sodocdac and CoTichChim like this.
  12. thachhue

thachhue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Thấy anh em trong diễn đàng bàn tán sôi nỗi tạo 1 nick vào tham gia cho vui.Mình o Huế.Mình rất hay đi bẫy chào mào(hầu như tuần nào cũng đi vao chủ nhật).Bạn bẫy chim bầy thì không được rồi,rất khó,đợi chim tách cặp rồi hãy bẫy,con nói như bác mavanz thi chỉ bẫy được chim ăn thôi chứ không trúng chim đá được

13. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Thú vui đi bẫy cũng hay, nhưng theo mình bạn nên định hình trước mục đích của bạn khi đi bẫy chim.
    1- Nếu đi bẫy để tìm con chim hay về chơi thì gặp con hay hãy để bẫy tiếp nếu dở thì thu bẫy về ngay ( đây là bẫy = chim mồi đấu )
    2- Nếu đi bẫy để có được cái cảm giác " tao bắt được mày rồi " thì nên học cách của bác HoangDL là đi xa khỏi nơi bẫy rồi thả . ( Giống ở nước ngoài câu cá xong rồi thả )
    3 - Nếu đi bẫy để làm kinh tế > bán chim mộc cho hàng chim (10k/con) thì mới dùng bẫy lưới . Dùng bẫy lưới rất hại chim vì khi chim mắc phải khi gỡ ra có con gẫy cánh gẫy chân là bình thường . Thương lắm!
    Vài lời chia sẻ mong bạn chọn được một hướng đi đúng cho một thú chơi tao nhã .

14. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Bẫy được con chim đầu đàn chỉ huy là nhất đấy, Thứ nhất là chim già rừng. Thứ hai là giọng hót rất to và vang để thu quân gọi đàn, Thứ ba là sẵn sàng chiến bất cứ con nào. Mình đang sở hữu 1 con chim Huế vùng Bình Điền của người bẫy, họ bẫy nuôi được 6 tháng mình đã phải mua với giá 1,5 chai, mà gạ mãi họ mới bán (vì họ muốn giữ lại làm chim mồi). Bây giờ nuôi được 3 nẳm rồi nhưng xách lồng vẫn còn nhảy lắm, chim trời, già rừng, đã tham gia Thi và ăn giải An ủi. Nếu bạn bẫy được con đấy mà nuôi là quá hay đó.

Last edited: 2/10/10
  15. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Trước đây mình cũng bẫy được chim đàn, bắt được tất cả 8 con, có 1 con đầu đàn, công nhận là to, đẹp, hót hay và to. Mình đã nuôi được 6 tháng, cũng khá êm lồng rồi đặc biệt con này không bao giờ trổ lồng, phá lồng hay đâm đầu vào lồng. Thế rồi mình đi làm, ở nhà mẹ mình cho chim ăn hộ, ko may để xổng ra mất. Tiếc thật, nó đi là không trở lại nữa luôn

16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nói không ngoa với các bạn Tôi sinh ra và lớn lên tại TP Hưng Yên ( đất nhãn lồng ) tại Hưng Yên xư kia chào mào và chích choè nhiều vô kể ( bây giờ chào mào còn chích choè hơi hiếm ) thủa trước hồi còn nhỏ tôi bẫy được nhiều CM lắm còn chích choè cứ ra cây nhãn tìm xem có hộc nào trên thân cây nhãn già nào không thì chèo lên đó tìm tổ, nếu hộc nào nhỏ thì về lấy cái hom rọ đút vào miệng tối chèo lên bắt cả mẹ lẫn con. Chính vì cũng bẫy nhiều nên tôi có mách nhỏ với các bạn điều này khi bẫy được CM thì nên chọn con có phần lông trắng trên ngực rộng, con nào đánh bẫy đựoc 2 hôm bay nhảy rụng hết lông đuôi là tóm con đấy nuôi >>> Đảm bảo có tiền cũng không mua được con này

17. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Mình nghe ôg chú nói là ông ý hay bẫy đc nhiều CM đánh đơn với lưới. Hix mà đúng thật ông ý đánh kiều j cũng 1 mớ chim. K thấy mang mồi mấy

sodocdac and CoTichChim like this.
  18. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    BẠn có thể giải thích hộ là tại sao lại chon con bổi khi đi bẫy về bay rụng đuôi lại chọn nuôi ????? Mình thấy bây giờ CM bổi bẫy về nuôi ép thuần không đúng cách thì 10 con cả 10 con toét hết cả đuôi và mặt luôn. Mong lời giải thich thấu đáo của bạn để anh em biết thêm được một kn chon chim của dân gian. Chẳng hạn vì nó là con chim khỏe và giữ nên khó thuần . hay vì một lý do nào khác ... mong tin của bạn .

19. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Mình mới đc ông chú bẫy bán rẻ cho 3 con mộc tinh. Tay mình vào cám hix nhưng mình nuôi thấy lúc đầu nó nhảy ít lắm. Nuôi 1 thời gian thấy nhẩy còn kinh hơn cả ban đầu thế mới sợ . Nhưng đc cái mấy con này nhẩy khôn. Vì chim mình nuôi toàn chim đánh đơn nên có con chú tui bảo là luc đánh bẫy nó cứ đứng gầm ghè con mồi 1 lúc lâu xong nhẩy vào đánh con mồi và bị bắt . :D .

20. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chim chào mào con nào bẫy về nhảy mất hết đuôi đảm bảo có tiền cũng ko mua đc con chim này .Cách nhìn chim của bạn khác biệt hẳn với đại đa số người chơi chim ở diễn đàn này ???

Last edited: 2/10/10