Kinh nghiệm cho cá 7 màu đá nhau!

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi leejuangjun, 24/8/07.

1. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Chào tất cả mọi người! Mình lập topic này để tìm hiểu thêm cách dưỡng và cho cá 7 màu đá nhau. Lúc trước mình có nuôi cá bảy màu và muốn cho chúng đá nhau thì mình chỉ việc tách chúng ra để vài ngày là chúng nó sung lên liền, bỏ vào là đá ngay. Tuy nhiên cũng có vài trường hợp bỏ vào thì run rẩy không chịu đá, kinh nghiệm của mình chỉ tới đó thôi. Mong anh em ai có kinh nghiệm thì vào đây chia sẻ để mọi người cùng biết với nhé!:applause:
    Ngoài đẹp ra cá bảy màu còn có thể đá nữa, thật là thú vị phải không?:D

2. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hả em chưa thấy chuyện này bao giờ cho dù em có bỏ ra vài tuần thì bỏ vào chúng cũng chỉ bơi loạn hết lên chứ có đá nhau đâu cái này mới :D

3. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Lúc trước em cũng làm theo cách em đã nói ở trên chúng vẫn choảng nhau nhưng tùy theo con nữa pác à. Thường thì những em đuôi ngắn mình to, miệng rộng là những em đá dữ nhất. Tốt nhất là nên tách riêng nó ra bỏ vào một cái hồ ximăng đường kính khoảng 15cm, cao 10cm và đổ nước một nửa. Nhớ là phải che chúng lại đề phòng chúng nhảy ra và để chúng tách biệt với môi trường sống thường ngày trong vòng 2 ngày thì chúng sẽ hung hăng hơn. Bác thử đi nhé!!!:d

4. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Đang tìm mấy tấm ảnh hai chú 7 màu choảng nhau post lên cho ae xem mà hiếm quá. Vì loại cá này hơi nhát, đang đá mà nghe một tiếng động hay có gì bất thường là hoảng hồn bơi tán loạn liền. hichic. Chắc vì thế nên hơi khó chụp ảnh nhỉ.

5. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chài , 7 màu đá nhau à , mới nghe à nha , ae nào cóa hình thì post lên koi đi

6. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Mình kiếm hình nãy giờ mà chẳng có cái nào hết trơn, nhưng chuyện bảy màu đá nhau là thật 100% đó bác. Cũng quyết liệt và hấp dẫn không kém cá xiêm đâu, chỉ có điều thời gian của cuộc choảng nhau thì hơi ít thôi(khoảng chừng 10-15ph à)

7. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hiz, 7 màu mà choảng nhau thì..... còn đâu mà bộ cánh nữa [-( [-(

8. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Cá bảy màu thì không giống như cá XIêm đâu RAI ơi! Khi cá bảy màu đá thì bộ cánh của nó không bị tơi tả như cá Xiêm mà chỉ xây xát nhẹ thôi. Rồi hai ba ngày sau là bình phục lại liền.:) Thường thì mấy em đuôi dài thì mới bị trường hợp đó thôi, còn mấy em đuôi ngắn thì đá xong nhìn chẳng có tẹo nào tả tơi cả???:D

9. Money_SC

Money_SC Member

Thích đã nhận:
    1
    thế thì lấy cá 7 màu ruộng đánh là đã nhất, ko sợ mất màu mà nó còn sung sẵn nữa

10. tidao111

tidao111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Haha! Cái nài thì em cũng đã từng làm rồi,có thật đó mấy bác . Các bác cứ cho 1 con 7 màu trống ở chung với 1 con 7 màu mái khoảng 2,3 ngày rồi bắt 1 con 7 màu đực khác vào mà con đực phải bự bự 1 tí .Chắc chán nó sẽ đá nhau cho mà xem.100%:D:D

11. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    @Money_SC: Bảy màu ruộng đánh nhau thì quyết liệt hơn bảy màu nhà rồi. Nhưng làm cho nó đánh thì khó lắm. Trong tự nhiên thì tụi nó đánh nhau ngày một, còn khi được thuần hóa rồi thì chúng ít khi đánh nhau lắm.
    @tidao111: Bạn nói đúng lắm!:D, nhưng bỏ trống và mái vào chung thì phải bỏ trong một cái hồ ximang hoi rộng rộng một chút, nếu không bảy màu mái sẽ cắn chết 7 màu trống đó!:D

12. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình ko thấy nó đá...chỉ thấy nó lấy đầu ủi ủi vào nhau thôi..Trống mái tách ra lâu ngày nó "đá" ác lắm :D
    Cá Neon cũng đá nhau dữ lắm,mình từng thấy nó ủi vào nhau nhanh lắm,kiểu như cá Xiêm đá...2 thằng cứ pặc pặc liên tục khoãng 1p là có thằng bỏ chạy :D

13. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cá bảy màu đá nhau vui lắm mấy bác ạ. đọc qua topic này làm mình nhớ hồi còn nhỏ hay đá cá bảy màu bắt xác ( tức là ai thua sẽ bị tịch thu chú cá). theo kinh nghiệm non trẻ của mình thì cá trống màu đỏ đá tốt nhất, kế đến là cá chấm ( ở quê gọi như vậy, còn ở trong này thì mình bó tay). bạn muốn cá đá tốt thì phải nuôi riêng, và điều quan trọng là không cho gặp cá cái nhé. cho ăn lăng quăng và trùn chỉ, mỗi này cho cá đá với nhau khoảng vài phút, lần sau lâu hơn lần trước, hễ thấy cá hăng thì tách đem về hồ cũ cho nó tức chơi... sau 2 tuần bảo đảm cá chọi ác chiến luôn.

14. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Bạn chưa từng được xem bảy màu đá cũng là một thiệt thòi lớn lắm đó!:d Bảy màu nhà mình toàn nuôi để phục vụ cho việc chém giết ko hà:d Bác nào cho 7 màu đá được thì báo cho anh em biết với nhá! Chụp được ảnh post lên cho anh em xem càng tốt! Thnks các bác đã đóng góp ý kiến!

15. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    @n-b: Theo cách của bác này đúng lá cá sẽ đá ác chiến lắm, các bác chưa từng làm có thể làm thử xem có thành công hay ko?! Nếu thành công thì từ nay anh em mình có thêm một thú chơi nữa rồi! Thú chơi cá 7 màu đá! hê hê! :D

16. xengadt

xengadt Member

Thích đã nhận:
    0
    Topic này hay quá! Lâu nay em cũng thắc mắc vấn đề này lắm! Em sẽ làm thử xem có được không. Bác nào có thêm kinh nghiệm j thì chỉ cho đàn em với nhé!Thanks các bác!

17. tidao111

tidao111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình lập hội 7 màu đá đi . Bác nào có 7 màu chiến thì đem đá với nhau . Chắc vui lắm :D :D

18. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chiến là chiến làm sao, cá cực đẹp hay cá xấu đá hay, mà cá 7 màu loại đẹp thì ai dám đem cho đá hả bạn.Giống như đâu có ai đem halfmoon xịn 360 độ cho đá.

19. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Đúng rồi đó! Mình lập hội đá cá bảy màu đi! Ai có cá thì đem đi đá nhé! Nhưng trước mắt xem có bao nhiêu bác tham gia đã nào! Mau ủng hộ lập hội đá cá 7 màu đi các bác!
    @bancovn: Không hẳn cá đẹ là đá hay đâu bác, chỉ cần cá khỏe, miệng rộng, đuôi ko quá to bản thì có thể đá ngon. Những chú bảy màu xịn thì nên để dành chưng, vì đuôi tụi nó to bản nên quẫy đuôi yếu lắm!

20. xengadt

xengadt Member

Thích đã nhận:
    0
    Có em ủng hộ nè mấy bác! Bác nào có bảy màu cho em vài chú em về dưỡng riêng rồi đá với mấy bác!:d