Kinh nghiệm chọn chim cu gáy mái kích bổi trống mới bẫy về?

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi GHT, 24/3/13.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thông thường chim bổi mới bẫy về GHT thả chung với mái khoảng 1 tuần để chim thấy người không nhảy và chòi lồng, dễ làm sứt đầu, chảy máy mép cánh, con mái đó đòi hỏi phải hiền, không đánh chim trống mới thả chung, vậy có Bác nào biết được đặc điểm chim mái dỗ chim bổi tốt, trấn an nó không hoảng khi mới nhập hộ khẩu không?:x
    Em thường thấy chim mái hiền là những con có cái cổ ngắn và to xác thì phải?

theanhbmt, dungcay, langque and 19 others like this.
  2. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe
    cụ tú...tay nghề cao thấy rỏ..hehe
    thông thường: cu thủ dùng mái kích mồi bị bể, mồi tuột quần..lộn tuột lửa.
    cái này lợi hãi lém, dăm 3 tuần là cu cứng lên liền
    ...lợi có hại củng có, mja mấy con mái nheo nhẻo suốt mồi sức đâu mà ra rừng chơi
    hehe

3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Cái giề cũng có mặt tốt và xấu quan điểm là không được lạm dụng chúng quá liều là tuột huyết áp hết, chứ đừng nói tới quần với lửa. con cym nó đang xìu thì phải cho nó ăn đợi thời gian nó hồi phục nó sẽ căng , lửa nó cứ mà hừng hực, nó đã căng thì quần có mà chẳng tuột được ấy chứ nhể cụ quan nhể. mợ tú là mợ ấy thích ăn phở thành ra mợ ấy cứ phải dùng mái nó mới sung. mà này các cụ, nhiều con mái nó sượng trứng nó làm một hồi mấy con mồi a ma tơ là teo chym , rựng bờm và tóp hình toàn tập ấy nhá.

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thế thì mới nói là nên chọn mái thế nào.
    Nói chung là chọn hình dáng con mái thế nào mà khi các chàng nhìn thấy là bớt sợ khi về nhà mới, thậm chí còn lên cơn sĩ diện anh đây éo sợ thằng người ngoài đứng ngoài lồng kia ấy chứ.
    Nhiều con mái mà các chàng nhìn vào thì dựng tóc gáy thì lại cộng thêm lỗi sợ rồi còn gì, teo chim ngay.

dungcay, hungvcb, dong_pham and 5 others like this.
  5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    vâng vấn đề là ở chỗ khó hiểu đó mà ae ta cứ băn khoăn ray dứt, mà cuối cùng cũng tự rước cái hiểm họa rình rập về mình cho khổ cái thân. nuôi mồi tuyệt nhiên không nuôi cu mái vì có nhiều vấn đề, từ thứ 2-6 mái sung cứ càm ràm miết, mồi cũng phải ra rả chởi lại và kết cục cuối tuần lên rừng há mồm, còn sức đâu và oánh với trả đấm. bác cứ trùm mền, cất em nó nghỉ ngơi hạn chế gáy gỳ để cuối tuần nạp đủ bin còn gặp bổi mà có sức phong rước. báo cáo bác là mấy em mái ngoài rừng còn xin mướt rượt em nó có mà sung cả ngày, chỉ ở nhà mà nhìn với mấy con mẹt lông thì xụi lơ mà cứ càm rầm lâu ngày chắc liệt luôn ấy chứ bác nhể. cho nên câu thích ăn phở của cụ hợp với hoàn cảnh này hề hề.

6. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Cụ Gaccu và cụ Thiện hiểu sai ý của mợ GHT rồi, mợ GHT đang đặt vấn đề ốp mái để thuần bổi mới bẫy chứ đâu có ốp mái vào mồi đâu nhở? Việc ốp mái để nhanh thuần bổi hoặc kích nhưng chú chim bị suy thì đã có hiều cụ áp dụng rồi, mợ GHT cứ áp dụng sở thích "ăn phở" của mợ ấy, việc gì phải hỏi ai nữa :))

Last edited: 25/3/13
    nguyenhaicg, hungvcb, proton and 7 others like this.
  7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Dạ đúng rồi đó ạ, để kích bổi chứ ko phải để mấy thằng mồi ba trợn giải trí đâu ạ.
    Và đặc điểm ngoại hình và giọng của con mái khéo chuyện kích mấy con bổi mới như thế nào là hay ạ?

dungcay, hungvcb, dong_pham and 3 others like this.
  8. thinhkocom

thinhkocom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Cụ Tú cao tay thế thì bổi nhanh nổi lém nhỉ,bị bắt rồi mà không phải biệt giam còn được ...ăn phở nữa thì bổi nào chẳng khoái..=))=))

9. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Kiểu này chỉ cần Bác GT ra rừng nơi có bổi hay mời chúng về nhà ăn phở thì con chim tự khắc nhảy vào cầu tử không cần chim mồi

hungvcb, ngưuca thíchcu and GHT like this.
  10. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Cái bài này thiệt hay nhen, con bổi được bác Tú cho "mái ấp" có 1-2 tháng đã gáy te te, con phao xám đàng hoàng nhen. Nhưng em thì chưa tìm con mái nào kích sung vậy. Bác nào biết chỉ em, em kiếm vài con kích mấy con bổi "già làng" xìu xìu ểnh ểnh :))

hungvcb, GHT and ngưuca thíchcu like this.
  11. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    con mái phải hay phải đẹp và có tính sát trống....vậy bác đi gác ngoài để ý mấy chàng trống ra thì để ý luôn nàng vì sao nàng dc chàng chọn...theo em đã gọi là kích là kè thì 1-1 tức nó phải chịu đèn nhau ... mà chuyện tình ái thì thua nhiều khi nhà lầu xe hơi cũng k dc tình cảm chân thật.... có chỉ là giả tạo...mà con cu nó đâu có giả tạo dc phải k các bác....thế là phải nuôi nhiều mái đẹp để anh chàng chọn lựa thì may ra....trống hay trống đẹp thì nhiều chứ mái hay đẹp khó hơn nhiều đó bác....vài lời chém gió với bác

12. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    bác chán cơm thèm phở lại muốn giữ lửa rừng cho cu đó mà. e có ý kiến ntn e thì e thấy mấy con mái giộng đồng mặt sáng sẽ dễ làm "troai" thích ra oai hơn.
    chúc bác sẽ giữ được lửa con chim cu mới bẫy, hên hên trúng ngay chú mồi xẩy hé hé...

13. Chuyện lạc đề tí các bác, cụ Thiện đã nêu ra bản chất của vấn đề dưỡng mồi. Mồi hay mấy, bền mấy mà ngày nào cũng quần với bổi thì trước sau gì chẳng tụt, chẳng nhàm. Mồi mà cứ ra rừng là gáy ngay, kèo nào cũng chơi ra rả, rút sào chạy không kịp, gáy từ sáng đến tối thì chưa chắc đã là hay, sức đâu nữa mà gù.

14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    hờ hờ hiểu được một câu chuyện tíu lâm và có chủ định là cả một vấn đề ...hờ hờ sư phụ của em năm xưa chỉ cho em toàn nói bóng nói gió, em cứ há mồm, hở, hở..dạ dạ miết mới đoán được những hầm ý sâu sắc mà sư phụ đã chỉ dạy cho em. hờ hờ em cũng chỉ muốn Cụ Tú có cái nhìn sâu sắc hơn về cách ăn phở mà vợ già vẫn phải hí hí cười tưởng mình đang giỡn.

Last edited: 26/3/13
  15. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    ngày đưa ông táo về trời mình rinh một em về,trước đó 3 tuần theo em nó cả ngày không thấy có mái,khi bắt được nó hơn một tiếng đồng hồ vẩn không thấy mái,vậy có nên ép mái cho nó không các bác(chim xung quanh còn nhiều).hiện giờ em nó chưa mở miệng.thân

ngưuca thíchcu, chotmechim and GHT like this.
  16. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    tùy con cụ ơi, quan trọng là tốc độ chơi thế nào. Có con nó chơi từ sáng đến chiều, rút sào là chạy, vẫn gù như thường, tất nhiên là nước chơi không nhanh, gù sạc ngắn, sạc ngắn mà bổi không thoát được

17. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    theo e thì mỗi ae mỗi điều kiên, mỗi cách nuôi thôi bác ah! miễn sao mình tách biệt bà mái ra khỏi không gian của mấy con mồi cưng là được, chứ treo gần mấy bà mái càm ràm ko những mồi đuối mà còn xà cầu mấy cánh nữa đấy chứ. nuôi mái trong nhà giống dao 2 lưỡi vậy, miễn sao mình khai thác hết được mặt lợi, tránh mặt hại là tốt.
    vài lời chia xẻ với ae. có j góp ý thêm cho e nhé bác thiện. đọc mấy bài viết của bác, e thấy nội công về chim cu của bác cao lắm đấy.
    thân chào bác.

ngưuca thíchcu and chotmechim like this.
  18. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    thế ông GHT đã kiếm được em Mái nào ngon lành chưa, chia sẻ cho anh em biết đi nào?

GHT and ngưuca thíchcu like this.
  19. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    em kết câu này của anh rồi đó :)) Chắc cũng phải kiếm 1 em mái cho mấy thằng bổi ở nhà giải trí quá. Bác nào có nhượng em với

GHT and ngưuca thíchcu like this.
  20. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    ...em hay thả mái ra cho đậu trên tay các cu cậu rất thích khi đưa lại gần, nhiều chú k khỏi súc động và gù ngay lần đầu tiên trong lồng cứ như tiếng sét tình yêu ấy...thấy cách đó là ok hơn khi chờ em phải lòng anh chàng nghèo xơ xác , vì mấy ẻm chỉ lo theo mấy tay đại gia gù kia rùi còn đâu tâm trí với anh ba gác cuối hẻm cụt...lâu lâu ẻm nghía cái coi anh mần ăn ra sao rùi vì cùng là hàng xóm cũng có tý cảm tình...rùi một ngày anh cũng trở thành đại gia gù thui em nào tinh ý sẽ nhận ra ngay thui....do you wanna marry me>>>>=))...khi anh đã gù thì k nên cho gù hoài phải cho nhớ nhớ....nhất là khi chú nó mở mỏ vừa dứt thì mình mang em ý lại ngay đặt kề bên một vài hôm...sau lại rút ra khi nào anh buồn nhớ em thì lại chờ cho anh làm vài bản thơ tình bi đát...hoho...chúc anh em thu phục dc em nó lẫn tinh thần và thể xác chứ đừng có cái nồi cháo đậu k thì uổng công em chém gió =))

GHT thích bài này.