Kinh nghiệm chọn chim họa mi thuộc.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Dinh Tran Huu, 10/3/08.

1. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    :DNếu bạn là người mới chơi chim thì nên chọn mua mi thuộc là tốt nhất. Giá cả tuy có hơi đắt đỏ một chút nhưng bạn có thể thưởng thức được giọng hót của nó ngay mà cũng đỡ mất công chăm sóc nhiều. 1 tuần cho tắm 1 hoặc 2 lần là đủ. Dứt khoát là phải cho tắm nhiều, nếu không bạn có mua được con chim hay mấy thì hay, đắt vài triệu đi chăng nữa cũng thành chim dở sau một vài tháng mà thôi, thế thì tiếc lắm. Tôi cũng đã từng mua và nuôi mấy con chim thuộc giá cũng không rẻ, khi mua thì rất hay, hót nhiều nhưng về nhà mình chỉ được vài tháng là chim hót kém đi mặc dù cho ăn uống, tắm rửa vẫn đầy đủ thế là chán lại bán rẻ hoặc cho người khác nuôi, tốn không biết bao nhiêu tiền. Có con hót hồi lèo đầy đủ, hót được cả tiếng mèo kêu (tôi vẫn còn giữ băng ghi tiếng hót của nó) nhưng chỉ mỗi tội là hay tắm cóng, vừa tắm lồng tắm xong cho vào lồng thấy cóng nước lại tắm hết. Lắm hôm bận không để ý đến chiều thấy cóng khô cong từ bao giờ do tắm hết mất cả nước uống. Đến khi chán quá bán rẻ cho người khác nuôi, chả biết họ nuôi thế nào mà 1 tháng sau hỏi lại họ bảo là bất động sản của họ, họ không bao giờ bán, lạ thật (mình lại thấy tiếc). Khi mua chim thuộc nếu người bán mở áo lồng ra mà thấy con chim đứng im ngó nghiêng một hồi, sau khi treo lên cao thì hót hoặc nghe thấy tiếng sùy hoặc tiếng chim mái mà đứng hót ngả nghiêng, vừa hót vừa đập đập nhẹ cánh, đầu đảo qua bên này bên kia thì là chim hay. Nhất là khi nghe thấy tiếng con đực khác hót mà nó lại hót đấu lại ngay thì là chim đang căng, nên mua. Khi mua chim thuộc bạn nên quan sát điệu nhảy của nó, khi nhảy vắt người ngang thành lồng mà đuôi không chạm vào lồng, nhảy nhẹ nhàng nhưng dứt khoát. Khi chỉ tay vào lồng mà con chim chỉ nhảy nhẹ nhàng để tránh hoặc đứng im ngó nghiêng xem bạn làm gì thì đó là con chim đã quá thuộc rồi. Chân không sù sì quá, nếu chân sù sì như đi ủng thì là chim già quá rồi, có chơi cũng không được bao lâu. Còn móng chân chim thì nên chọn chim móng mèo, không nên chọn móng lứa vì móng lứa nó cứ phát triển dài ra, nếu không cắt kịp thời thì rất rễ bị mất móng do khi chim nhảy móng sẽ bị giắt vào khe lồng, đến khi chim nhảy mạnh ra là móng sút ra ngay. Mà nếu cắt móng thì lại phải bắt chim ra, mỗi lần bắt là một lần con chim lại bị tả tơi, tiếc lắm.

2. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Nói thật là bác chưa phải là người chơi họa mi, bác mua chim ở ngoài các hàng buôn chim nó hót căng là đúng..vì để bán được chim họ phải làm cám chọn (Tức là mồi công kích cho chim) thành phần của mồi này không thể thiếu được là : dái gà và đuôi tắc kè, khi chon chim tại cửa hàng buôn bán chim, khi bỏ áo lồng ra thấy chim hót căng mổ vào lồng liên tục là chim căng. Nếu về nhà chơi bác có chăm tắm thường xuyên, không có có dái gà và tắc kè thì 2 tháng sau chim xuống rất nhanh. VD bác là một thanh niên ngày nào cũng ăn trứng gà, giá đỗ, thịt dê, uống rượu bìm bịp một tháng trời không chiến đấu có thấy khó chịu không ? Nếu gặp bạn bè rủ đi KaraOke by hand có tiền trong túi chắc phải xơi vài cái.
    - Việc chim hay tắm, chăm tắm thì lông chim đẹp, bóp chim con chim khỏe mạnh
    - Có những con chim không chịu tắm, lười tắm, chỉ tắm ở trong cóng chim vẫn đẹp hót vẫn hay.
    -Theo tui muốn chơi chim đẹp nên mua của người tiêu dùng, con chim có thời gian tuổi lồng, kiểm tra cám và phân chim là mình đánh giá được

3. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    bác bên hp chỉ cho em biết chợ chim gà bên đó được không em ở bên qn nghe nói nhiều nhưng chưa được dịp đi

4. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Em mới tập chơi Mi thật, nhưng em không thích mua Mi thuộc tí nào hết. Mặc dù rất rẻ, 250k-350k có thể mua được thuộc đã thành mồi. Trong khi em đặt người ta đi bẫy con Mộc già rừng hót hay cũng đến 80-100k rồi. Hix đang chờ kết quả mà mấy hôm nay mưa rét quá người ta chưa đi bẫy được.

5. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    TYPN chào pác.
    đã là (chơi)họa mi thi chả ai chơi chim mồi đâu.em ở lao kai em biết rồi,gặp đồng bào kể cả khi khi người ta mới bẫy về người ta cũng nói là (mồi) đấy.:laughing:

6. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Tôi chơi mi cùng với sơn ca từ những năm 90 của thế kỷ trước nhưng cũng long đong lận đận mãi chưa kiếm được em nào vừa ý. Cách đây mấy tháng có em mi thuộc nuôi 5 năm thấy già quá đem cho người khác rồi tậu 2 em mi mộc về nuôi, mãi mới được 1 em ưng ý, gọi lúc nào hót lúc đấy nhưng chỉ mỗi tội móng lứa dài quá, lúc cho sang lồng tắm đã nghĩ lát nữa phải cắt móng mới yên tâm, đến khi ra định bắt thì nó nhảy bị giắt móng vào khe lồng tắm thế là vỡ mộng, buồn quá nhưng vì nó vẫn hót tốt nên cố giữ lại nuôi. Bây giờ đầu tư vào nuôi sơn ca đẻ vậy, sơn ca nhà tôi đẻ rồi đấy, không tin bạn cứ vào "chim sơn ca" mà xem.

7. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác tài thật,Sơn ca mà cũng nuôi đẻ được ah'. Nếu bán chán mi thì co the để lại cho e nhe.

8. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    TÔI thấy người ta bảo ở chợ hàng hay chợ gì ấy có mấy nhà bán chim to lắm và có nhà bán chim là phụ nữ bán nhiều chim hay lắm và giá cả rất hợp lý tôi cũng chưa có điều kiện xuống đấy xem thực hư ra sao

9. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Sơn ca nhà tôi thả trong aviary rộng 30m2, cao 3 m. Hôm qua trứng nở rồi nhưng không thấy con non đâu cả, tìm khắp nơi thì chỉ thấy vỏ trứng thôi, không hiểu nó biến đi đâu được? hay là bị mấy con hàng xóm lôi ra nhậu rồi (thấy ngo ngeo tưởng mồi ngon mà).

10. manhnm

manhnm New Member

Thích đã nhận:
    0

Em Chào mấy Sư Phụ

Quả thật E mới mua một đôi Mi, đúng như hiện tượng 2 bác nói ở cửa hàng nó hót thì thôi rồi. Nhưng về đến nhà chỉ còn một con là đứng lồng và hót hay còn con kia thì bị Câm hay sao ấy, hôm mới mang về nó còn vừa hót vừa đập cánh rất đẹp vậy mà bi giờ thì nó câm tịt, nhẩy òanh oạch. Mọi người nói nó bị con kia làm chột, nhưng hôm đầu về thì cứ mở lồng là hót điếc tai luôn, bây giờ có sùy thì nó cũng ko có hót. Các bác tư vấn cho E xem E fải làm zì để làm cho nó hát lại.
    Rất mong tin các Bác/

11. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chào pác manhnm,
    Bác chắc là mua hai con đực về ah?
    Em đoán không nhầm thì bác suốt ngày cho chúng nó đấu mặt với nhau pải không? Và như vậy theo lẽ tự nhiên thì chú nào kém " côn đồ" hơn sẽ bị tịt hót, nhìn thấy bóng dáng tên kia là xù lông.
    Bác quấn áo lồng vào, đừng để hai tên nhìn thấy nhau, treo cách xa là chúng sẽ hót lại ngay ấy mà. Ngoài ra bác kiếm con mái chuẩn, dỗ đực tốt, xùy còi liên tục về nuôi là chim hót váng nhà lên ngay ấy mà.
    Chúc bro mau nghe được chim hót
    ------------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

12. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Tôi chuyển sang nuôi sơn ca đẻ nhưng chưa thể chán mi được, hiện nay tôi nuôi 2 con mi mộc cũng được 5-6 tháng nay rồi, chúng cứ chành chọe nhau suốt ngày, o con nào chịu con nào. Trước kia tôi có nuôi 1 con mi thuộc giọng hót của nó cũng được, tôi có ghi âm lại được giọng của nó, anh em nào muốn nghe thử thì nhắn cho tôi và cho ĐC E-mail tôi sẽ gửi cho.

13. hoami83

Thích đã nhận:
    46
    Bác gửi cho em nghe thử xem thế nào. CHú MI nhà em dạo này cũng ác lắm rồi. NHưng mà chỉ chơi hot thôi. Ko đá được.

14. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Bạn phải cho tôi hộp thư thì mới gửi được. Nếu không bạn vào mục : chim họa mi - thử up load file họa mi hót MP3 tải về nghe thử xem sao.

15. hoami83

Thích đã nhận:
    46
    Chào bác , em tải về rồi. Nghe cũng được lắm, nhưng mà hơi lẫn nhiều tạp âm. Để hom nào em cũng thử up chim của em lên xem thế nào. Nhà bác co cái chuồng rộng thật. Bác là trên tầng thượng ah. Nuôi chim như vậy mới hay chứ. Bác thử nuôi MI đẻ xem sao. Rông thế mà lại ở trên cao chắc là thành công đây. Khi nào đi công tác hải phòng có khi phải đến nhà bác tham quan mới được. Thân.

16. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Cái chuồng này tôi mới làm xong hồi tết năm vừa rồi, thả mi đẻ thì phải nuôi mi non lên chứ thả mi đuổi chắc là o chịu đẻ, tôi thả sơn ca 5-6 con đã có 2 con đẻ rồi nhưng o biết trứng có cồ không, thấy người ta bảo là khoảng 12-13 ngày là trứng nở, hôm nay 24/4 là 10 ngày rồi. Hôm nào xuống HP được đến tôi tham quan nhá. Chào.

17. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bác, em cũng là dân mới chơi Mi ở Hải Phòng,
    Hiện e đang nuôi 1 con mi thuộc, Em nó mới biết mổ thôi ạ, E mới mua hôm CN 04.05/2008 ở chợ hàng ( lâu lắm lắm e mới thấy ở chợ có mi non nên mua thử ) Và 1 chú Mi mộc chắc cũng chỉ đc. 1 mùa,
    Tại e mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm lắm, mong các bác chỉ giáo ^^!

À các bác cho e hỏi, COn mi non của em Râu nó bị cong cong kiểu gì ấy, :-s
    Liệu thay lông thì nó có thay cả râu luôn ko ạ :-s !
    Hôm nào em post ảnh lên cho các bác xem nhé ! ;)

Last edited by a moderator: 6/5/08
  18. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Hình như râu thì nó không thay, mà bạn nuôi mi non làm gì, mất nhiều công lắm phải vài ba năm mới hót tạm được nếu là đực.
    Tôi mua 2 con mộc về hôm trước hôm sau đã hót chuyện, nghe tiếng mái là hót điếc tai ngay. Mới có 4 tháng mà bây giờ huýt sáo gọi lúc nào hót lúc đấy.
    Tôi bày cách để bạn chọn mi mộc nhé: Bạn kiếm 1 chiếc catsete loại nhỏ ghi âm giọng mi mái lại rồi mang ra hàng chim phát cho bọn mi mộc nghe. 1- cứ con nào cất tiếng hót trước tiên bạn chấm điểm. 2- Để ý giọng hót xem có hay o? (hồi lèo, luyến láy), 3-Khi đã chọn được rồi bắt ra kiểm tra móng vuốt có đầy đủ không, họa có đẹp o? mắt trông có dữ o?. Nếu đạt được những tiêu chuẩn trên thì mua ngay khỏi cần suy nghĩ.
    Lưu ý: nhằm những lúc ít người và chim mộc nhiều mà mua. Đông người quá đứng gần thì chim mộc làm sao dám hót, ít chim thì sẽ có ít sự lựa chọn hơn.

19. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chán thật,con mi nhà em mua về được tận nửa tháng nay mà chẳng thấy hót gì cả,hôm nọ thấy nó bị đau chân,bắt ra xem hóa ra người ta kẹp chì chặt quá,có lẽ là nó bị đau chân nên ko hót cũng nên,không biết có phải không các bác nhỉ???mà chim bị đau chân xùy mái nó có hót ko vậy ạ?em nghi con này là mái lắm,xùy cũng chẳng hót...hix,mà hôm nọ thấy nó đau chân,vội quá cắt xừ mất chì rồi,giờ cũng chẳng đổi được...mi nhà em bị sưng chân giờ chữa kiểu gì hả các bác??thấy bảo phủ kín áo lồng em có làm rồi,còn nghe ai đấy bảo ngày bắt ra 3 lần rửa nước muối thì thôi,còn gì là chim nữa....hix,con mi đầu tiên nuôi mà chán thật....

20. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    /tp congqt : Vậy thì bác đầu tư mua con mới đi ạ, con đó thả phóng sinh nhé bác !
    Nuôi Mi mộc cần fải khéo léo lắm ! Mà bác mới chơi thì nên chọn con nào khá khá 1 chút, cho có hứng để nuôi về sau này. Đừng vội nản nhé bác ! Chúc bác chọn mua đ.c 1 con Mi hay để theo đuổi niềm đam mê chim cảnh !!!