Kinh nghiệm chọn mua led luxeon làm đèn chiếu sáng cho hồ

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi xeluos, 11/4/11.

1. xeluos

xeluos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Theo hướng dẫn của một số anh em trên diễn đàn, em có qua Nhật tảo để tìm mua led ( vì trước đó em hơi bất ngờ với giá led 3w là 35k, mức giá này có thể nói là cực tốt, ngay cả 1 vài cửa hàng lớn, mua 3w với số lượng tầm 100 led trở lên cũng không có giá này).

Em có đi 1 vài tiệm tham khảo thì lấy được 2 mẫu led này, 1 loại là 1w giá 20k, 1 loại người bán nói là 3w giá 35k. các bác xem qua tấm hình.

Qua tấm hình, em suy nghĩ không biết loại 3w mà em mua với giá 35k có đúng là 3w thật hay không, hay là bị thuốc 1w. Quá trình test độ sáng thì 2 loại sáng như nhau.

Giá cả thì chênh nhau tới 15k, nếu 100 led thì sẽ ra sao ?

Tiếp tục đi sâu hơn, em tiến hành đo thực tế:

--- Cấp áp 3,2 v. Dòng qua cả 2 led như nhau -> 2 con led này cùng công suất

Để chứng minh kết luận trên là đúng, em đo thông số trên con led 3w loại đế đen, chỗ hàn dây màu đồng.

--- Cấp áp 3,2 v. Dòng qua led gấp đôi 2 led bên trên -> chắc chắn 2 con led trên là loại 1w

Rất may là em mua số lượng ít, không biết có anh em nào gặp trường hợp như mình chưa ? Nhưng mình chắc chắn là đã có.

Loại 1w yếu nhất có độ sáng là 80 lumen, Loại 3w tốt có độ sáng là 160 lumen. Nếu anh em thấy cấp áp đúng 3,2->3,4v mà chưa sáng, có thể là gặp phải led 1w rồi vì led 3w chuẩn khá là sáng.

Mình sẽ post hình sau và đi sâu hơn, nhằm giúp anh em chọn lựa đúng loại sao cho đồng tiền bỏ ra không bị lãng phí.

( sắp tới sẽ có cree, 1 dòng led siêu sáng cao cấp, ưu điểm là tỏa nhiệt ít, thường dùng làm đèn pin )

Hình dưới là 2 con led em mua, 1 con 1w và 1 con người bán "hét" là 3w.
    Kết luận: nên thêm 1 chút tiền nữa mua luôn 3w xịn ( em sẽ pót hình led này sau ) nếu có ý định mua 3w, nếu đã 'lỡ" mua phải led 1w và cảm thấy nó ok, hãy mua với đúng giá trị của nó ( 20->25k tùy nơi )

Đây là hồ 80 với 8 led 1w, hồ 50 có vẻ hợp hơn nhưng 80 cũng tạm đủ.

Last edited: 11/4/11
  2. xeluos

xeluos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    lang thang, em tìm được hình mấy con 10w, 20w, 30w. Anh em tham khảo. Hình sao, ngoài to y như vậy. con 30w to vật vã.

3. xeluos

xeluos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Đây là hồ 80 với 8 led 1w, hồ 50 có vẻ hợp hơn nhưng 80 cũng tạm đủ.

4. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    bac cho e hoi là jof lam 1bo 10 led 3w thi can nhưng phu kiên j và gí cả sao bác chỉ dum e cach lắp đặt với cang cụ thẻ càng tốt ạ
    thanks..................

5. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    bạn nói rõ phụ kiện để làm lun nha,mình củng đang wan tâm đây

6. amateurDung

amateurDung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn có thể cho mình vài địa chỉ mua đèn LED 3W.
    Cảm ơn

7. xeluos

xeluos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    bạn call 0935.191.456 nhé, nói là mua làm thủy sinh sẽ có giá tốt