Kinh nghiệm chọn và mua chim lạ Hồng Hạnh , cổ xanh , cổ đỏ....

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi nhan1234, 18/4/11.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    Dạo này thấy anh em trên diễn đàn chơi nhiều chim lạ và đẹp quá vừa mừng vừa lo, mừng diễn đàn phát triển tốt cuộc chơi phong phú, mình có thể giao lưu với nhiều anh em và học hỏi cũng được nhiều, lo chim bị tàn sát nhiều và kô phải loài nào cũng có thể vào cám được , các bác nào từng nuôi qua loài nào khó vào cám đưa lên cho anh em biết để còn tránh , với mình thì em rẻ quạt và em này [​IMG]
    khó vào cám, bác dthi và bác coi77 biết loại nào khó vào cám nữa chỉ cho thêm nhé
    Các loại đớp ruồi có bộ mỏ như chòe đất thì dễ vào cám và dễ nuôi hơn

Kinh nghiệm đi mua chim mộc chọn chim khỏe vứt thử sâu vào xem em nó có ăn kô nếu kô ăn đựoc thì kô nên mua vì về khó vào cám , em nào chịu ăn sâu về 2 ngày đầu cho ăn sâu và để chỗ tĩnh để chim khỏe đến ngày thứ 3 bắt đầu vào cám,
    Vào cám lấy cám xay nhuyễn trộn với sâu ( để nguyên 1 nửa sâu , số còn lại cắt đôi để dính cám ) nuôi vậy khoảng 10 hôm rồi giảm dần sâu cho ăn ( thời gian vào cám cho dòng oanh thì lâu hơn khoảng 20 ngày và cũng tùy từng chú )
    ( với mình mộc hay thuộc ngày nào cũng tắm hoặc xịt nước cho nhanh lành hơn )
    Chim già phá lồng ác bù lại hót hay , non nhanh lành hót kém nên tùy từng gu của mỗi người
    Cám : 2 lạc ,1 tôm , 1bột ngô , 5trứng ,0.5 nhộng trộn đều sấy khô thấy chim ăn tốt khỏe
    Giá cả Hồng Hạnh , cổ xanh , cổ đỏ , Hoàng sa ... 100 - 150 k 1 chú tùy thời điểm
    Mình viết còn thiếu gì mong các bác bổ sung thêm
    Tặng các bác ảnh chim đẹp nhé......

---------- Post added at 07:03 PM ---------- Previous post was at 06:34 PM ----------

bachua, quynh_lam, coi77 and 2 others like this.
  2. tuancl

tuancl Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Cảm ơn bạn, mình cũng đang muốn nuôi chú hồng hạnh và hoàng sa mà ko kiếm đc bạn có thể cho mình xin địa chỉ và số đt đc ko? Thanks trước nhé

3. nguyenc

nguyenc Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác nhan1234 có e hồng hạnh, cổ xanh , cổ đỏ, hoàng sa nào giá như bác nói 100-150k bán cho e với. E trả bác 150k/1e luôn. Thanks bác trước.

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Thanks nhan1234 đã có 1 bài tổng kết khá đầy đủ về cách chọn và chăm sóc bộ môn "Chim lạ".
    với mình bộ môn "Chim lạ" nó là 1 bài toán có nhiều ẩn số và nhiều nghiệm :D bởi vậy không thể đúc kết 1 kết quả duy nhất cho bài toán đó.

Thân :D

5. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Trc đây đến Chòe than còn ko biết cách vào cám ntn còn phải học lại tôi cách vào cám thì mấy con khó mà xử lý ông đúng là cao thủ rồi. Các dòng chim lạ thì phải hỏi tới bác namquoc, người anh đã từng chơi từ xa xưa tới giờ là rõ nhất.

Bác ý chém gió vậy thôi chứ mua đc tốt như thế toàn bắt 1 mình, có cho anh em nào bắt cùng đâu. Khó mà lấy đc theo như lời bác ý nói lắm, trc đây lại còn giấu chỗ đi lấy các loại lạ, hiếm, ngay cả với anh em chơi thân cũng ko chia sẻ.

Last edited: 19/4/11
  6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bác nhan1234 kiếm đâu được con oanh cổ đỏ đuôi trắng (White-tailed Rubythroat) thế ạ? Hàng này thì quá là độc đáo.

7. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    các bác thích chim lạ gửi tin nhắn cho mình, mình sẽ chuyển lại số anh bẫy chim cho, đảm bảo đúng giá đó nhé
    lúc tôi có chim ông Long có hỏi gì kô hay chỉ hỏi cổ xanh , kô phải lúc nào cũng bẫy được, việc chơi kô cần phải gay gắt thế đâu, tôi cũng phải cảm ơn ông kô được ông chỉ thì tôi cũng kô biết vào cám cho chim , cũng nhờ ông và anh Thắng ngõ gạch mà năm vừa rồi nhà tôi cũng đủ 1 bộ sưu tập toàn chim lạ để chơi
    Giá 150 k 1 chú chim dòng đớp ruồi ông Long có ôm kô cứ có bao nhiêu tôi chuyển hết cho ông nhé
    Bác nào có vấn đề vào cám với những loại chim mình từng nuôi mình cũng kô ngại chia sẻ, cuộc chơi càng đông càng vui mà
    Gửi bác coi77 ảnh trên toàn chim ngoài thiên nhiên thôi mình lấy trên mạng, thich em nào mang ảnh cho thợ bẫy nhờ bẫy giúp

coi77, BigBird and Mr.Kanee like this.
  8. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Tks ông nhân đã chia sẻ cho anh em. Trc máu chơi oanh thấy ông có nhiều Cổ xanh quá dặn ông bảo lúc nào thợ bẫy có thì bảo để tôi bắt vài con về chơi nhưng chắc ông quên mất thành ra tôi cứ Phở ngó ngắm chim của ông suốt mà đến lúc ông bán đỡ đi thì cũng ko biết để lấy về chơi. Giờ thì Oanh cổ xanh sau khi đã chia sẻ cho 1 số anh em thì tôi vẫn còn lại 6 con để chơi.

Tôi đi bẫy đc nhiều chim quá, đang chả có lồng mà nuôi phải giải tán đỡ đi mà ông lại bảo tôi đi ôm 1 mớ vào nữa có mà tèo. Nếu mà là sống về nghề buôn chim thì sẽ khác. Nói thật là dòng đớp ruồi xanh tôi đi bẫy gặp nhiều lắm nhưng mà giờ chả có lồng nuôi hơn nữa ko khoái nên ko muốn bắt thôi chứ chủ định bắt loại đó thì sẽ bắt đc 1 mớ ngay.

Còn con Oanh (White-tailed Rubythroat) thì tôi đi bẫy cổ đỏ đc khá nhiều rồi nhưng chưa từng gặp đc con đó bao giờ cả, nếu mà gặp đc nó ở đâu thì chắc chắn sẽ bắt đc. Nhưng mà những loại hàng độc, hiếm này vu vơ có khi đc thôi chứ cũng khó nói trước lắm. Hơn nữa dòng Oanh cũng có nhiều loại, phân bổ ở nhiều nơi, địa hình khác nhau. Biết đâu 1 lúc nào đó đi đến những nơi mới sẽ gặp đc những loại Oanh mới.

coi77 thích bài này.
  9. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Những con chim lạ thật đẹp nhưng nếu hiểu biết thì hãy chơi, không thì đừng cố nuôi chúng die mà tội!!!
    Biết thì quý, không biết thì coi thường... hãy suy nghĩ kỹ trước khi chọn nuôi 1 loài chim lạ!

thich_dong_vat, nhan1234 and BigBird like this.
  10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789

Bao giờ kiếm được con cổ đỏ đuôi trắng và con Indian Blue Robin này nữa có khi là đủ bộ

P/S: Chơi vui thôi mà, không nên nhắc lại những chuyện không liên quan lắm, mất vui nhé các bác :)

BigBird and namquoc like this.
  11. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hihi, bộ sưu tập Oanh của em có 3 loại rồi, giờ mà vớ đc 2 loại như trên nữa thì độc quá :D:D:D còn loại Oanh bụi thấy ko đẹp lắm nên em thả bỏ rồi chứ ko cũng sở hữu 4 loại.

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bọn Indian Blue Robin này sống ở vùng Himalaya, Trung Quốc và Myanmar. Vào giữa mùa đông, chúng di cư về phía tây nam Ấn Độ, Sri Lanka và Bangladesh. Ở Trung Quốc chủ yếu là các tỉnh: Tứ Xuyên, Quý Châu, Vân Nam, Tây Tạng. Khả năng mùa đông năm nay có khi lại có hàng chơi chứ chẳng đùa :D

P/S: Đồng chí Long cứ làm mình nổi lòng tham nhé! Nhà mình còn thiếu Con oanh trắng lưng xanh thì thế nào đây :D

13. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Anh ở đâu có thể nhượng lại em con nào chơi được không anh . Em cũng thích mấy loại chim lạ này lắm , nhưng không vào cám mà chỉ cần cho ăn để nghe chúng hót sướng hơn .

14. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hôm nay ông anh bên hội dợt chim Gò Đống Đa đăng ký 1 bộ 3 con rồi, Giờ con Oanh Lưng xanh đó em còn 2 con chưa vào cám thôi. Tới lúc nào vào cám OK anh thích thì nhấc 1 con về cho đủ bộ còn em giữ 1 con thôi.

Nuôi 1 thời gian nữa cho đứng lồng thì hội Oanh có thể mang đi dợt, giao lưu đc rồi anh ạ. Mọi người chơi loại này giờ cũng nhiều rồi anh à, đợt tới anh em mà rỗi rãi làm buổi off phát nữa. Lúc đó ới anh em chắc cũng khá nhiều đó anh.

Anh ở HN, em ở xa quá nên chịu rồi.

coi77 thích bài này.
  15. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Tiếc thật , em rất khoái nuôi những loại chim lạ như họ đớp ruồi mà mới có được 1 con xanh nhạt nuôi thấy nó dạn hơn hồng hạnh nhiều và hót nhiều thật anh nhỉ , em cho ăn sâu thôi nó hót cả ngày , ăn rồi hót thấy sướng thật .
    Anh cho ăn cám như thế nào chúng hót tốt không anh . Em sợ cho ăn cám không hót nên cho ăn sâu luôn cho chắc .

16. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Phải tập cho chim ăn cám thì chơi mới bền đc em àh chứ như ông anh chơi thân với anh nuôi chòe đất toàn bằng mồi là chính nó hót ko ổn định. Đến khi cho nó ăn cám là chính, mồi chỉ là phụ thôi thì chơi rất tốt, bền chim

@ bác coi77: Còn em Oanh đuôi nhọn ngực vàng (Golden Bush Robin) rất đẹp này nữa bác này

Oanh đuôi nhọn ngực vàng Golden Bush Robin (Tarsiger chrysaeus) là một loài chim thuộc chi Oanh đuôi nhọn, họ Đớp ruồi. Loài chim này sinh sống ở rừng Bhutan, Trung Quốc, Ấn Độ, Myanma, Nepal, Pakistan, Thái Lan và Việt Nam. Ở Việt Nam chim có ở vùng Nam, Tây bắc Tây Nguyên gần biên giới Việt Nam Campuchia và cũng có ở vùng Cao Nguyên DaLat , nhưng số lượng không nhiều .

Oanh đuôi nhọn vòng cổ (Tarsiger johnstoniae)

Oanh đuôi nhọn hông đỏ (Tarsiger cyanurus)

Con này và con Oanh Lưng xanh mới nhìn màu lông trên lưng rất dễ nhầm sang họ Đớp ruồi xanh. Có 1 đặc điểm để nhận dạng là xem mỏ của nó bác ah, nếu họ đớp ruồi xanh thì thường mỏ ngắn, bẹt, gốc mỏ to bè còn nếu là dòng Oanh thì mỏ tròn đều, thon, dài hơn bác ạ

Mr.Kanee and coi77 like this.
  17. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Con Oanh đuôi nhọn ngực vàng đẹp thật, như được dát bằng vàng 24k ấy. Con đuôi nhọn vòng cổ như một CĐV đội tuyển Đức :D

BigBird thích bài này.
  18. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    thích nhất kiểu suy nghĩ này, kg hẳn chim lạ và độc là đã hay và dễ chấp nhận nuôi nhốt