Kinh nghiệm đau buồn

Thảo luận trong 'Chuyện khác - Chúc mừng - Thư giãn' bắt đầu bởi Supreme, 28/11/07.

1. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình muốn đem câu chuyện này ra để các bạn cảnh giác và kỹ lương hơn trong việc cẩn thận vơi hô cá
    Mình có một đứa cháu năm nay học lớp 5. Nó đi học về kể lại nó có một thằng bạn ngồi bên cạnh mới bị tai nạn do hồ cá đã tử vong rồi . Chuyện thật đáng buồn , nguyên nhân là do trong nhà có hồ cá, trẻ nhỏ thì hay nghịch ngợm nên bọn chúng giỡn với nhau làm sao mà va đập vào hồ làm bể hồ , thật là ko may là đưá bé ấy lại bị hồ cá bị bể đâm vào cổ đứt mạch máu. Mình kể ra chuyện này là mong rằng ko có một tai nạn nào đáng buồn như vậy xảy ra nữa
    Một kinh nghiệm của mình nưã là mình đã suýt chết vì hồ cá : Chuyện là mình thay nước cho cái hồ la hán nhà mình, cái ổ điện mình để trên thành hồ gần nơi để đồ lọc cho hồ đó, mình cho nước vào và ngồi online, một phút lơ đãng ko để ý đến khi quay lại nhìn thì nước tràn, theo phản ứng tự nhiên mình lao vô rút dây bơm ra. Chuện gì đến cũng đến : te …te … te cũng may có cái Cp nó ngắt, làm nổ 2 cái bong đèn hồ cá , bóc khói Cp và ổ điện , mình xanh mặt lun ko còn giọt máu, cũng may là phước lơn mạng lớn ông bà phù hộ đó. Mình nói ra để các bạn cẩn thận hơn sau này. Một thao tác đơn giản nhưng hiệu quả là các bạn hãy nhớ một điều tuy đơn giản nhưng quan trọng lắm. TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯA TAY VÀO HỒ CÁ VÀ KHI THAY NƯỚC KHI CHƯA NGẮT TẤT CẢ NGUỒN ĐIỆN LIÊN QUAN vì ko có gì đảm bảo là máy lọc của bạn ko bị rò rỉ và bạn đã kiểm soát tốt tình hình lúc đó
    Bạn nào có kinh nghiệm nào nữa thì mình nói ra nhằm hạn chế rủi ro khi đam mê 1 thú chơi tao nhã nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều

2. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình chỉ góp thêm 1 câu thôi
    CẨN THẬN KHÔNG BAO GIỜ THỪA CẢ
    Mong rằng anh em ABV hãy cẩn thận hơn trong việc điện đóm nhé

3. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Đúng là việc này có thật. Mình nhớ lại năm ngoái đúng 28 tết. Mình với vợ và con đi ra ngoài mua hoa, về đến nhà, do trong nhà tắt đèn nên mình không biết. Mở cửa nhà đi vào thấy nước lênh láng, lại còn tê tê giật mình nhảy vội lên ghế bật công tắc thấy bể bị xé ngang, nước bắn uớt xũng lên tường đối diện, may là chưa chập điện, KHV nhà mình hoảng loạn, cũng may là lúc đó hắn còn bé, nước trong bể vẫn còn cao 15cm. mình vội vớt cá ra chậu, cầu mong hắn đừng nhay ra ngoài sau đó gọi cuẳ hàng đến đổi bể khác (cửa hàng này nằm ở Bạch Mai) chuyên làm đồ đểu, mình bị hắn ép giá mất hơn 500K nữa hắn mới đổi bể khác.Nhưng ngẫm lại vẫn may vì không phải mồng 1. Chú KHV thì vẫn sống khỏe nhăn đến tận bây giờ với mình.

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Nước với điện là 2 thứ không nên đi chung với nhau, thế nhưng hồ cá cảnh lại cần cả hai. Vì vậy tốt nhất là các bạn nên cẩn thận, nếu rảnh thì đi học 1 khóa điện cũng tốt. Phòng mình dây điện chạy tùm lum ( ai đến là thấy liền :D ) nhưng các bộ phận đều có nối dây mát. Nhưng không vì vậy mà chủ quan được.
    - Cũng không để trẻ em lại gần hồ kính mà không có người trông.

5. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thêm 1 tin nữa. Lúc trước tôi có kể chuyện máy bơm nước ở chỗ bán cá gần nhà tôi nó bị rò điện (cho tay vào thấy tê tê) tôi báo cho ông bán cá biết nhưng ổng nói là "không cò gì đâu". Mới tuần này nghe tin ổng bị điện giật suýt chết (nhưng vài con chép nhật trong hồ do bị nạn đã thành món chép chưng tương sau khi ổng bình yên), đó cũng nhờ cầu dao ngắt tự động như bạn Supreme vừa nói. Bây giờ ổng gặp tôi cười giả lả "tại xui", còn tôi thì cười thầm "tởn tới già nhe ông già, tôi đã báo trước mà còn ngoan cố, tiếc của không chịu thay máy bơm"