Kinh nghiệm đau thương?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khuyên mào, 1/8/10.

1. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Hôm trước mình bắt được ổ khuyên non có 3 con về chăm tính đến này cũng được gần tháng rồi chúng đã bắt đầu tự mổ được cám ướt mình khoái lắm đang định mượt máy về chụp khoe với mọi người. Nhưng hôm qua về quê lấy thêm đạm biết chắc là mình ko chăm được những chú chim cưng mình nảy ra một sáng kiến: cho cả 3 con chim non vào nồi sâu và kèm thêm một cóng cám ướt (nhưng pha ít vì sợ bị hỏng) với hi vọng khi nào hết cám thì những chú chim non của mình có thể chén luôn mấy chú sâu cho đỡ đói lúc ko có chủ ở nhà. Tối nay khi từ nhà lên đến phòng trò mình chưa kịp làm gì thì đã nhảy bổ vào xem những chú chim yêu của mình thế nào? Thì một cảnh tượng thật là hãi hùng hiện ra trước mắt cả ba chú chim của mình chỉ còn lại mỗi lông:crying::crying::crying::crying::crying:. Mình tưởng đâu khi đói những chú chim của mình có thể thịt sâu mà ăn ai dè chính chúng lại trở thành mồi ngon cho những chú sâu đang háu đói. Mình hi vọng đừng ai mắc phải lỗi này như mình nữa nhé!:crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying:

2. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    chắc mèo nó xơi rồi bác ạ...chia buồn nhé.

3. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Chắc ko phải mèo đâu bạn ạ! Vì ở chỗ mình ko co ai nuôi mèo, lồng bàn vẫn đậy chứng tỏ ko có con nào vào hoặc ra mà thủ phạm chính là những chú sâu. Bọn này nó phàm ăn lắm nhưng mình chỉ ko nghĩ được là chim thường thì đi săn sâu chú ít ai nghĩ được chim non lại là móm khoái khẩu của sâu.

4. truonghaquynhon

truonghaquynhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Trời!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!, chuột mà như thế Sâu nói còn xơi hết chứ nói gì Khuyên non!!!!!!!!!!!!!!!!! Kinh nghiệm để đời Bạn nhỉ!!!!! Chia buồn cùng bạn>

5. lmkhoi

lmkhoi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bọn sâu này nó ăn tất cả mọi thứ bạn à, nếu chỉ con xương với lông thì chắc chắn bị sâu ăn, còn không có xương thì chắc bị con gì đó. Nếu trói bạn lại bỏ vào 1 chỗ đầy sâu thì bạn cũng tương tự như mấy chú khuyên đấy. Dù sao cũng chia buồn cũng bạn, nhưng đây cũng là 1 kinh nghiệm.

6. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chia buồn với bác về cái vụ này,có cho sâu thì bác cũng để 1 ít thôi chứ ai dè lại cho vào cả nồi sâu,cái loại sâu này nó có tha cái gì ko ăn đâu bác,mà với kinh nghiệm nuôi khuyên non của em khi mà chim đã tự mổ được sâu thì bác cho ăn dần cám khô được rồi,chim nuôi hơn 1 tháng đợt trước là chim nhà em ăn cám ngon lành rồi thi thoảng cho con sâu nữa thôi

7. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    b cho chim vào nồi sâu thế thì còn gì t hay thấy các hành chim thường lấy những con mộc đã chết cho sâu ăn. sản phẩm để lại là lông và xương

8. hieppanhthu

hieppanhthu Member

Thích đã nhận:
    5
    một câu truyện nực cười............nếu có thì chỉ có trong truyện cổ tích

9. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Chỉ có 1 là chuột hai là mèo thôi bạn ơi chứ bạn thử tính xem con sâu như thế nào mà có thể ăn được 1 con chim kể cả 1 đàn sâu để trong cóng,, Nếu có ăn nó cũng mất vài hôm mới ăn được bạn ơi
    Câu chuyện bạn kể buồn cười quá

10. conovatb

conovatb Member

Thích đã nhận:
    11
    ở Dân Tộc miền núi là họ treo thịt lên ránh bếp để một thời gian ngắn thì thịt sinh ra sâu và lúc đó người ta mới sử dụng- còn chuyện này thì mình thấy thật.................tiếc quá Bạn ơi.

11. convanh

convanh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    có gì đâu thường là mua sâu về cho chim ăn nếu bạn nuôi như vậy thì sâu lại ăn chim xin chia sẻ nỗi mất mát này cùng bạn