Kinh nghiệm gây giống lan hài

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi MAVOI, 15/4/12.

1. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Mình đang muốn gây giống những loại lan hài quý hiếm để sau này ... thả hổ về rừng , rất mong anh em ai có chút kinh nghiệm gì về lan hài giúp mình với nhé , nhất là thụ phấn, tạo quả và reo hạt trong thiên nhiên cũng như kỹ thuật về môi trường nuôi cấy trong phòng thí nghiệm . cảm ơn trước nhé :blushing:

Last edited: 15/4/12
    remmuh, paopao and HIỆP KHÁCH like this.
  2. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Vi phân lan hài. Mai mình gửi cho bác 1 cuốn

HIỆP KHÁCH and MAVOI like this.
  3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    xin trân thành cảm ơn :blushing:
    .

HIỆP KHÁCH and vinhlisheng like this.
  4. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
  5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cảm ơn ban nhiều , dù cài mãi cái a đôn bi mà vẫn chưa được , mai gọi thợ đến cài đặt vậy .
    .

Last edited: 18/4/12
  6. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    đợt này em bận đi bắt ruồi về cắt cánh rồi thả vào lan hài cho nó thụ phấn , đang tìm dung dịch đánh thức mầm ngủ và dung dịch giả lập vi nấm reo hạt , còn tám tháng nữa để tìm cho nó tòi ra . hôm nay đi rình mò được vài bông hằng và lan lai để sục sạo , anh em tham quan dùm

GHT, muoivankhatmau, paopao and 2 others like this.
  7. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Hài Hằng nhà bác đã ra hoa rồi nhỉ, nhà mình còn đang nụ, chung kiểu chất trồng là sỏi, vỏ lạc, cát...Hình như bác có cây delenatii rừng trắng đột biến thì phải??? Nếu đúng, bác để cho mình 1 cây đi.

Cây dưới cùng là cây hài Nhật lai.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:25 AM ----------

Đây là một khóm hài đốm ở nhà mình; 1 ngọn 2 mèo phân 2 nụ hoa. Có người trồng lão luyện nơi mình, họ trồng hài Thaianum, đốm... là phân nhánh hoa nhưng hỏi không nói bí quyết.

Theo bác có kinh nghiệm, có cách nào để các em hài có hoa phân nhánh không?

Xin các bác chỉ giáo giúp!

Last edited: 19/4/12
    GHT and muoivankhatmau like this.
  8. soncucu

soncucu Active Member

Thích đã nhận:
    111
    làm phiền các bác một tí ạ! các bác có thể cho em xin cách pha trộn chất trồng cho lan hài mà các bác đang dùng ko ah?
    em có người bà con trên Cao Bằng cho mấy cây đang ra hoa mà chưa biết trồng sao cho hợp ạ.
    cảm ơn các bác nhiều!

9. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Bác có cây hài loại nào? Còn hài đốm em trồng: Xỉ than tổ ong, đá dăm, vỏ thông và ít chất mùn (Rễ hoàng thảo cắt vụn + dớn que + lá cây khô...).

10. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    bác Vinh cứ trêu em , em chụp ảnh = điện thoại cùi nên ảnh nó sấu , không lên được mầu thôi , hàng đột biến nhiều ngân lượng lắm em chịu thôi . còn về nuôi hài phân nhánh thì em cũng hoàn toàn mù tịt , em nói thật mới vào nhề trồng lan có vài tháng nên kinh nghiệm còn ít chủ yếu còn đang là thử nhiệm nên chảng biết nó có sống được hay không nữa là điều khiển hoa , được cái gắp được nhiều người có kinh nghiệm dạy bảo nên cũng tinh tấn phần nào , em vẫn biết những điều các bác dạy bảo như ngón tay chỉ mặt trăng , nhưng nếu em chỉ nhìn ngón tay các bác chỉ thì không bao giờ em thấy mặt trăng được , nên em chỉ dựa vào những cái đó để thử nhiệm , cảm ơn cái vi phân lan hài của bác , em đọc mà thấy đầu mình to ra một chút nưa rồi , tình hình nầy làm cái bể rêu cho nó lành , nuôi chơi thôi vậy , đang nhờ thằng anh họ làm giáo sư trong viện nguyên tử ở đà lạt móc lốp kỹ thuật xem như thế nào đã , cảm ơn mọi người

Last edited: 19/4/12
    paopao and vinhlisheng like this.
  11. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Chẳng ai hiểu biết hết mọi thứ bác ạ! Mới kiếm đc em này Paph. Vietnamese

remmuh, MAVOI, paopao and 2 others like this.
  12. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Em đang nhìn quanh xem có cái bẫy việt vị nào không , vì em thấy cây này vân lá hơi đẹp quá nên bác...... trồng vào chậu đi , hôm nào nở khoe anh em với nhé =P~ =P~ =P~ , TÔI YÊU VIỆT NAM

13. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Hình mình up lên nhầm rồi! Cây này là hài Hochiminh (Delenatii * Vietnamese), mình sẽ up Vietnamese

14. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    nếu là Delenatii thì vân lá vẫn hơi đẹp quá nên bác cứ .......... trồng vào chậu đi , hôm nào nở khoe anh em cũng chẳng muộn mà :x

15. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Cám ơn bác! Mình sẽ chuyển vào chậu chuẩn

16. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    sau một thời gian sục sạo , em định lấy rễ của lan hài nghiền ra lấy nước , trộn dung dịch đó với hạt lan hài rồi bôi lên rễ cây khác , không biết cách này có tăng được % nảy mầm hạt lan trong tự nhiên không nhỉ , rễ lan nuôi dưỡng vi nấm , vi nấm tiêu hóa trong rễ lan không biết có tiêu hóa luôn cả hạt lan hay không , có bác nào thử cách này chưa ạ , ai biết gì thì chỉ dùm em với nhé , các cụ nhà ta ngày xưa hay nói ăn quả thì nhớ nhả hột ra , chừa cho con cháu nó một con đường sống đó chính là cái đạo để làm người , nên mấy cụ chơi lan ngày xưa hay có vài miếng ngói đầy rêu là vậy , em chơi hoa lan có 1 mùa và chơi quả lan nốt 3 mùa còn lại , chắng nhẽ không reo được cho nó cái hạt . huhuhu các bác giúp em nhé

17. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Món này thì mình chịu! Nhưng làm sao cực thân thế bác???

Em cứ làm 1 thùng carton như này về trồng, vừa thử nghiệm vừa có cây đủ món; hồng + cánh sen + kim

18. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    trời bạn mua ở đâu thế , giá cả có rẻ không vậy ? nhìn thùng lan mình mừng cho bạn mua được nhiều lan hài , nhưng cũng buồn vì rừng lại chảy máu , đạo đức giả tí thôi , sheng nhượng lại cho mình mấy cây kim và vân nhé mình thích mấy loại đó , cánh sen là loại nào vậy còn hài hồng thì vườn mình nhiều quá rồi và cũng sắp đủ tuổi thả về rừng rồi

cây này lá to điên luôn

Last edited: 24/4/12
  19. vinhlisheng

Thích đã nhận:
    750
    Trời sao bác trồng nhiều hồng quá vậy??? khâm phục quá! Bác trồng tốt vậy thì trồng với chất trồng là gì, chỉ bảo anh em tí

20. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    100% dớn tổ quạ , cắt bằng bao diêm , cầm hòn ghạch đập bẹp một cái rồi đem trồng luôn , canh tưới bón tùy khí hậu nhé