Kinh nghiệm làm bể kính

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi ngocminhle, 3/10/07.

1. ngocminhle

ngocminhle Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là thành viên mới, trước đây minh chơi thủy sinh, hôm rồi đi xem cá thấy mấy em chân dài phê quá
    định tậu một em, mình định làm bể 2x0.6x0.6 bằng kính 12 ly ( ở chỗ minh không có kinh dày hơn) không biết có chịu được không? kíhc thước bể như thế có hợp phong thủy không? mong các Huynh cho ý kiến

2. khanhec

khanhec Active Member

Thích đã nhận:
    1
    12mm vô tư

Chào bạn!
    Kích thước bể như vậy mà sử dụng kính 12mm chắc là ok thôi, vì thực tế mình thấy hồ của 1 người bạn là 1,8m*0,7m*0,7m(D*R*Cao) sử dụng kính 12mm cả đáy và thành, còn kiềng thì 8mm. Theo chiều cao của hồ thì từ trên xuống 10cm là kiềng, còn lại 60cm bạn ấy để 45cm đến 50cm nước, xài cũng lâu rồi ko có vấn đề gì. chúc bạn làm dc hồ cá như ý.

3. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn,

Minh đã làm 1 hồ: d2xr07xc0.8 rồi đó bạn, làm toàn bộ kính 12mm. Nhưng phải những thợ đã từng dán hồ lớn làm thì mới yên tâm....
    Lúc trước mình có biết 1 anh bạn đặt dán hồ d1.6 x r0.6 x c0.6 kính 12mm, nhưng do thợ dán không có kinh nghiệm nên bị xé đường keo... chứ kình thì không bể...

Chúc bạn có 1 hồ cá vừa ý.

4. QuocvuongPham

QuocvuongPham New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình, bạn chỉ sử dụng kính 10mm là được rồi, vì kính 12mm nhìn cá không rõ lám. Nếu bạn chịu tốn kém một chút thì sử dụng kính chịu lực sẽ tốt hơn. Với lại, bản nên làm bể kích d 1,8m x r 0,7m x c 0,8 thì cân xứng hơn so với kích bể bạn dự tính làm.

5. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không cần thiết phải kính 12mm đâu bác ah 10mm là được rồi đáy thì bác làm 12mm . về phong thủy thì bác ra ngoài mua 1 cái thước lỗ ban để chính xác nhất và mình có thể trọn được số và cung hợp với mình. Bể 2m bộ lọc khá quan trọng bạn nên tham khảo thêm các anh em trên diễn đàn nhé ( Độ cao của bể thì 60 là hợp lý rồi đấy nhưng chiều rộng nếu được thì ban cho rộng hơn 10cm thì tốt hơn cho chú cá bơi thoải mái)
    Chúc bạn sớm sở hữu 1 chiếc bể đẹp

6. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình biết thì thước Lỗ Ban người Hoa thường sử dụng để đo & làm các loại cửa (cửa sổ, cửa nhà, khung cửa ...) phù hợp Phong Thủy, chưa thấy người Hoa dùng đo để cắt kiếng hồ cá bao giờ, có chăng là người Việt áp dụng vì thấy cũng hay hay !
    Kính như thế thì cũng tạm được nhưng chiều cao hơi cao nếu dùng để nuôi cá rồng; nhưng lưu ý các mối keo và thanh dằng hồ phải thật kỹ và trên hết đó là bạn sẽ dùng hệ thống lọc gì? Đó là điều quan tâm trước tiên khi làm hồ.