Kinh nghiệm làm lọc đáy của DuongNguyen

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Duongnguyen, 28/5/06.

1. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Nhân dịp SN của 4rum, đánh dấu cái nền dưới sỏi của DN cũng tròm trèm tuổi đó
    Sẳn dịp làm lại cái nền bằng sỏi loại khác cho nó máu (Thật ra đổi nền cho đỡ nhàm chán con mắt), DN giới thiệu cách làm của mình cho các bác tham khảo, bạn nào đã được DN hướng dẫn chay thì bây giờ có hình minh họa rồi nhé, bạn nào chuẩn bị làm thì còn gì sướng bằng:laughing:
    Bạn nào có kinh nghiệm hay trong việc làm nền dưới sỏi thì cũng đóng góp ý kiến cho nó hoàn thiện nha.
    Giới thiệu sơ sơ về lọc đáy
    - Hệ thống lọc dưới sỏi là hệ thống sử dụng vi sinh để tiêu hóa thức ăn thừa và những gì thừa ra bởi con cá.:laughing:
    - Là hệ thống xử lý NH3 có trong phân cá khá nhanh và làm trong nước cũng cực kỳ tốc độ
    Vỉ nhựa
    - Vỉ nhựa là nơi tạo khoảng trống bên dưới sỏi, nơi ở của vi sinh và là nơi lắng lọc của thức ăn thừa và phân của cá
    - Vỉ nhựa là tổng hợp của nhiều miếng nhựa nhỏ ghép lại với nhau, tùy theo kích thước hồ mà tính toán số lượng miếng nhựa khác nhau
    Một miếng nhựa có kích thước dài 14cm, ngang 7cm, và cao 1.5cm, xung quanh có các khớp để kết nối tạo diện tích
    Bên trên bề mặt vỉ có 1 khớp to, dùng để gắn co để gắn vào máy lọc

Thực hiện
    Đây là vỉ nhựa được ghép lại với nhau và có gắn co
    Sau khi ráp xong thì xếp nó vào hồ, hồ lớn thì phải làm thành 2 miếng đặt vào hồ rồi mới ghép lại
    Cái vật màu xanh xanh, cam cam là thanh sủi, DN giấu nó dưới sỏi luôn
    Sau khi canh chỉnh cho thật vừa ý thì rải 1 ít sỏi lên trên vỉ nhựa và 4 cạnh xung quanh để cố định, lúc này có thay đổi gì thì suy nghĩ cho kỷ và thay đổi luôn, nếu rải sỏi nhiều hơn thì rất khó sữa lại đấy
    Đã rải sỏi xong

2. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Sau khi rải sỏi xong thì gắn máy lọc vào, có 2 cách cho các bác lựa chọn, Dn thì sài 2 cách luôn, cũng tùy hứng à
    Cách 1: Gắn ống nối dài, để đưa máy lọc lên cao, cách này mấy chú cá nhát nhát hay vào chỗ này mà treo mình lắm:laughing:

Cách 2: Gắn lọc sát đáy, mấy chú cá trên, hết đường mà núp (thơ thẩn quá=)) )

Tới đây thì cho nước vào

Nước đầy hồ thì cho sủi, cho lọc chạy khoảng 1 ngày, nhớ cho tí muối để sát khuẩn, vì sỏi đã xử lý trước nên an tâm về chất lượng nước
    Sau 1 ngày nước bắt đầu trong, hồ đã gắn hệ thống lọc sỏi lâu ngày thì nước trong chỉ trong tích tắc, vì đã có vi sinh, hồ mới làm thì trên 1 tuần vi sinh nó mới nẩy nở

Công đoạn sướng đã sắp bắt đầu
    Khi nước đã trong
    Cho cá thử vào
    Nó lội tung tăng

Yên tâm thả cá=))

Chấm hết

3. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Con cá nhựa đẹp ghê luôn, hay là mua cá nhựa về thả vô hồ đảm bảo đầu và màu luôn ok, khỏi tốn thức ăn, hihi...Nếu sử dụng cát nhuyễn thì chắc phải lót thêm một tấm lưới nữa nhỉ?

4. thanhsangsport

thanhsangsport Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác DN ơi, nuôi cá la hán thì mình rải sỏi và san hô thì loại nào tốt hơn? sỏi và vỉ nhựa của bác mua ở đâu vậy? giá bao nhiêu vậy bác?

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách này hay đấy. Để mai mình đi kiếm nguyên vật liệu về làm thử. Ngó thấy ở gần nhà có bán vỉ nhựa rồi. Vấn đề là sỏi mua ở cửa hàng cá cảnh gần nhà họ tẩy sạch bằng axit nên cho vào hồ cá dễ tẻo cá lắm. Cám ơn DN nhé. Nếu bạn có điều kiện ra HAN mình sẽ đóng học phí = 1 bữa bia hơi (Không kèm long leng).

6. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Sỏi mua ở cửa hàng cá cảnh nó bán hơi mắc, để tiết kiệm vài giọt bia thì các bác ra cửa hàng vật liệu xây dựng nha

@Muggle: Con cá nhựa em nuôi nó 2 năm rồi không tốn tiền mồi, không cần công chăm mà đầu nó vẫn to vật vã, con đấy nó làm đồ chơi không biết bao nhiêu đời cá rồi đó

@thanhsangsport: Sỏi hay san hô cũng tùy loại cá và tùy vùng miền nữa đấy
    Miền Nam thì sài san hô vô tư, ngoài Bắc nước cứng mà sài san hô thì nó cứng ngắt, hehehe

@GHT: Em thất hẹn ra HAN với bác Tuấn-bnd bao nhiêu lần rồi đấy, em mà ra được ngoài ấy chắc phải tắm bia

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Vẫn còn thiếu 1 cái lọc DN ơi,bác gắn vách bên kia phai ko?làm lại hồ sao ko thay luôn Back ground cho nó mới luôn DN?
    @Thanhsangsport:sỏi của DN cũng có lẫn vỏ ốc,sò,san hô đó,bạn xem kỹ lại đi,cá ko sao đâu.
    @Muggle:loại lọc này thì ko xài cát nhuyễn được,phải ko DN?xài cát nhuyễn thì máy bơm ..ặc..ặc..
    @GHT:loại sỏi này của DN là sỏi tự nhiên(sông,suối,hồ...),không phải sỏi nhân tạo(còn gọi là đá quay,có màu trắng toát,đục, sờ hơi nhám),ko biết có đúng là loại GHT đề cập đến hay ko?loại này thì cá ..tèo thật đấy.

8. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Hồ này là hồ 60x40x50, KKK333 à, chỉ có con RS05 ăn lắm ị nhiều mới được tăng cường thêm 1 cái máy lọc thôi, hồ nhỏ thì đốt tiền đấy=)), vì Background mình không dán mà nhét vào khe hở giữa tường và mặt sau của hồ, nên muốn thay đổi thì 30S là xong à

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Thảo nào,nhìn cái hồ nó be bé mà ko nghĩ ra,tìm mãi cũng chẳng thấy con 05 đâu,hồ này DN xài ,máy 25W,như vậy hồ to hơn mình có cần chọn máy công suất lớn hơn ko(đối với lọc dưới thôi)

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    em mạo hiểm hỏi tí nhé: con trên cùng mà anh DUONG NGUYEN cho vào hồ lội tung tăng đó là loại gì vậy, nhìn hoài rối nùi giống bacara .......nhưng ko phải....còn tụi nhựa dẻo ấy giống gì thế......ha....ha....[giống trò đố vui quá he ...]

11. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cayvoica đã là "thành viên tích cực" rồi mà sao mạo hiểm thế?Mọi người đang trao đổi về hệ thống lọc thôi,bạn đang gặp "nguy hiểm" đấy...

12. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    @CAYVOICA, kkk333: Cả 2 bác đều mạo hiểm cả đấy:devil: :devil:

Con cá thử là King Kamfa, mình mua lúc nó bằng hạt Bí, bằng 2 ngón tay mà đầu nó im re không chịu lên tiếng, còn 2 hình ở dưới dân chơi cá la hán chuyên nghiệp kêu là cá nhựa=))

@kkk333: máy lọc thì hồ lớn hay hồ nhỏ thì sài loại công suất trung bình như vầy thì vẫn tốt chán, máy lọc làm việc 24/24 mà, mình sài 2 hồ kích thước giống nhau, 2 máy lọc công suất khác nhau, nhưng khi thay nền thì bên dưới vỉ nhựa của 2 hồ số lượng cặn đều như nhau, thật ra là bên dưới nền chỉ có 1 chút cặn không đáng kể, hồ nào cũng thế

13. thien vuong

thien vuong Member

Thích đã nhận:
    0
    mà mấy sỏi do bác DN mua ở đâu dzạ, nếu đi mua mình kêu là sỏi gì, đễ em đi mua, khỏi sợ cho là ko biết gì

--------------------------------
    Chú ý chính tả nha bạn, không nên dùng ngôn ngữ Chat để viết nha
    DN

14. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cho em hỏi địa chỉ mua vỉ nhựa ở HAN ??? Nếu rải sỏi thì phân cá ko lắng đọng như thế nào ạ ?? CHắc là chỉ rải 1 lớp sỏi mỏng thôi các anh nhỉ !

15. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trưa nay về nhà thực hiện theo cách của DN luôn. Thời gian thực hiện việc này chỉ mất 25 phút. Công suất lọc có công dụng khác thường, ban đầu thấy nước đục ngầu nhưng chỉ sau 30 phút lọc đã trong vắt (Không được như la vi). Tại Han mua vỉ nhựa ở hàng cá cảnh nằm trên phố Hòa mã, Gần ngã tư Ngô Thì Nhậm - Hòa Mã. Hồ của mình rộng như hồ của DN nên mua hết 1 bộ vỉ cho hồ 0,6 mất 80k + 8 kg sỏi x 4000/kg= 32k. 1 sủi nhỏ = 20k và thanh sủi mi ka 40k. Tổng cộng =172k. Thành phẩm là hồ cá đẹp hơn và thằng nhỏ nhà mình bị ướt hết cả quàn áo vì cùng làm với bố.

16. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em cũng từng làm 1 cái giống của anh Duongnguyen, nhưng mà ko sài loại vỉ trắng này mà dùng loại màu xanh cao hơn, mua ở Nguyễn Thông. Kết quả sau 1 tháng em thấy ko hiểu quả, phân ko đc hút lên hết, tảo nâu xuất hiện, cá bị đen. Ngay lập tức em lấy ra ngay, hiện tại nên trơ ko bỏ gì vô hết.
    Em nghi thất bại là do cái Vỉ dỏm, cho nên nếu các bác sài lọc này thì nên mua vỉ giống duongnguyen . Vỉ ko cản trở phân lưu thônh phía dưới như vỉ xanh, nó có sẵn chỗ gắn ống hút luôn khỏi phài chế lại như cái của em.

17. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em xài vĩ xanh rùi nờ... có sao đâu... nước trong như lavie... cộng với pH luôn ổn định... :D:D:D:D... sỏi dùng là sỏi trứng... :D:D:D:D

18. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Opp vậy thì chắc em sài sỏi màu đỏ nhỏ 8k/1 bọc, nó kin quá nên phân ko xuống đc wa. Vỉ xanh cũng dỏm lắm, gắn vô nó ko khớp chênh wa chênh lại, sửa ko cũng bưc cả mình.
    Các bác mua cái vỉ trắng đi sài tốt hơn.

19. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @all:Bạn nào xài lọc đáy thấy ok xin cho mình hỏi :
    Với máy lọc chìm 25w ,hai thanh sủi không khí (2.1m) ,nó giúp mình kéo dài khoàng cách giũa 2 lần thay nước là bao lâu(ví dụ như khi mình nuôi cá dĩa size 5-7cm,khoảng 10 con trong hồ 1m.0,5.0,4)?

20. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    @Ha Anh: Vì cá đĩa cần thay nước mỗi ngày nên sài dạng lọc này thì hơi phí
    Có 1 dạo con RS05 mình không thay nước gần 3 tháng, chỉ cần bù lượng nước bốc hơi thôi, tuy nhiên nước có màu hơi vàng do màu của thức ăn nó gây ra

@GHT: Sao bác không làm phóng sự về cách làm nền của bác nhể? nếu được thì sẽ sinh động hơn và có nhiều cách cho các thành viên lựa chọn