Kinh nghiệm làm nền hồ trồng cây rẻ tiền...các bác có gì góp ý thêm...

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi ddhuans, 29/3/06.

1. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Em thấy các bác trong forum có mấy cái hồ thủy sinh trông hết sảy, có điều làm nền và tiền phân cho nó thấy oải quá...Em có 1 cách làm từ hồi nuôi cá vàng hồi cấp hai đến giờ vẫn thấy ngon lành...
    Hồi đó em thường lấy cát để làm nền cho hồ chứ không chơi rải sỏi như đa số chúng bạn.Trước khi cho cát vào, em đi khắp vườn tìm đủ loại lá/cỏ khô của mấy cái cây trong vường rồi rải đầy vào hồ, sau đó cho cát lên cỡ 3 cm là xong.
    Sau đó cho nước vào, mua chừng 1000 đ trùn chỉ (hồ em 60x40x35) về rải lên chỗ vùi lá/cỏ khô, cho chạy máy lọc để chừng 1,5 đến 2 tuần là xong, móc thử 1 chút đất lên thấy cát lúc làm sạch sẽ, trắng vàng giờ thành đen đen,nhão nhão là okie rồi...
    Hồi trước lúc nuôi cá vàng, mua rong cá vàng về giâm vô thì thấy mấy cái cây có ra rễ, tốt chứ ko bị thúi gốc...
    Bây giờ chơi cây thủy sinh "ngon lành" vào,gồm cây rong đuôi chó, chồn gì đấy, rong cá vàng,diệp tài hồng lá hẹp, thêm 2 cái cây gì đấy lá giống lá lục bình hồi lúc mua quên mất cái tên,nuôi chung với 2 con dĩa Lam và 1 bầy tép mồi và cá trâm sống khỏe gần cả năm nay rồi, với lại vừa được bác BIRANA cho đám thủy cúc và mấy cây "lạ" nữa, trồng vào cũng okie, chắc cũng sống được...
    có gì các bác đừng cười...

huyspin, soriyugi, tyfn and 7 others like this.
  2. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác ơi em thấy ghê quá, bác post ảnh lên choanh em xem với nào

3. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cách này ko ghê đâu nnkeng, vì hiện nay mọi người vẫn thường ủ lá thân cây mục trong vườn của mình để làm phân bón, gọi là compost ( báo Hoa Cảnh số 9/2005 có giới thiệu về bài này)

Các bạn còn nhớ bài của anh Fahsailam hướng dẫn chúng ta làm nền ko, trong đó có giới thiệu đến "peat", nguồn gốc của loại này cũng từ lá cây mà ra thôi :D

Cách của bạn ddhuans giới thiệu rất hay và độc đáo, mô phỏng giống như chu trình sinh sống trong tự nhiên :D

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cách này hay nè, đơn giản mà hiệu wa. Anh cho em hỏi chút nha:
    1. Lá khô trải toàn bộ hết đáy bể, dày hay mỏng ( .... cm).
    2. Sau khi lá cây phân hủy thì toàn bộ cát sẽ có màu đen như bùn nhão hay chỉ lớp dưới thôi.
    3. Mấy con trùn chỉ sau khi làm việc, anh lấy ra hay là để luôn trong đó. Em nghe nhìu member kiu cứu cũng vì cái con trùn chỉ.
    4. Nếu lấy con trùn chỉ ra, thì lấy bằng cách nào.

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    1. Nếu thích có thể rải toàn bộ,hoặc chỉ 1 phần tại nơi dự định trồng cây.Lớp càng dày thì thời gian phân hủy càng lâu.Chẳng biết nói thế nào, cái hồ em là dùng 1,5 nắm lá khô của các nhiều loài cây...
    2.Lớp cát bùn đen ấy nằm phía dưới thôi,lớp cát rải trên chừng 4-5cm.
    3.Mấy con trùn chỉ em khi làm xong em cứ để nó trong đó, không lấy ra do em nuôi cá dĩa, hồi trước thì cá vàng,làm thức ăn cho bọn nó luôn...Sở dĩ các member kiu cứu là do các mem dùng đất sét và "nhiều thứ khác" làm nền nên trùn nó sẽ đội lớp đất sét lên làm đục nước...Em cũng từng bị rùi...
    4.....

Lưu ý là làm kiểu này đôi khi phải chờ lá phân hủy từ hơi lâu đấy.Do nền như vậy nên trồng cây cũng hơi cực.Em không biết mấy loài khó tính đòi hỏi chất dinh dưỡng cao có sống được không. Hiện em các cây em đang trồng khỏe mạnh là Thủy Cúc, Rong đuôi chồn, đuôi chó gì đấy, Diệp hồng tài, rong cá vàng, và 1 cái cây gì mà lá như lá môn, ko biết tên, rau đắng biển...

Em nghĩ nếu mình ủ cho mục lá xanh luôn, có lẽ hơi lâu thì sẽ có nhiều chất dinh dưỡng luôn...

Mà nói chung chơi ADA là sướng nhất... :D

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    @ddhuans tự làm nền hợp lý và có sáng tạo, mình rất tin tưởng là nền này có tác dụng. Cho mình góp ý là nếu bạn sử dụng thêm than bùn, sẽ ngăn chặn được quá trình thối rữa (lá sẽ chỉ mục ra thành phân) và không tạo ra chất độc trong hồ, giảm pH.

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    khoái quá,nhưng chưa biết gì nên ngại

Cho hỏi một chút các huynh:
    Dùng cát gì làm nền,cát vàng hay trắng?
    Mấy cây đó mua ở đâu?
    Trồng có được lâu không?
    kinh phí thế nào?
    Anh nào tốt bụng ghé nhà tư vấn thiết kế dùm 01 cái xong minh lai rai luôn.Nếu được thì CN là tốt nhất #:-S
    0908118863 Sơn

8. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào,

Mig29 à, than bùn ở bên bạn chắc ổn chứ bên này lấy lớ quớ gặp ngay chỗ ô nhiễm về là tẻo cây ngay :laughing:

Nếu bỏ lá vào như vậy, ddhuans có thử bỏ phân vi sinh tracatu một lớp mỏng bên dưới, rồi rải lá lên như cách làm trước đây, có thể sẽ phân hủy nhanh hơn do vi sinh đấy :D Mà mình cũng xin lưu ý là ko phải lá cây nào cũng được đâu (cái này là suy luận ko chứng cứ :blushing: )

Mà mọi người có biết phân trùn đỏ ko, loại này cũng là chất thải do bọn trùn làm ra nên ko bít có tác dụng giống như vậy ko, nếu được vậy thì tốt hơn nhỉ :confused:

@SơnQ4: bạn mua cát xây dựng, nếu siêng mua thêm một cái rây về rây lại cho sạch, rồi rửa khoảng 3 - 5 nước cho sạch.

Còn những vấn đề như cây, kinh phí thì tùy ở bạn, và xem lại những bài trên 4rum.

Cái lai rai mình cũng thik nhưng nếu bạn tự ngâm cứu và tự làm và rút kinh nghiệm sẽ vui hơn nữa :D

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764

Ô nhiễm môi trường thì khó nói lắm, đây là vấn đề toàn cầu hóa rồi. Chúng ta có chắc chắn rằng ngay nước trong tiêu dùng và...nuôi cá không bị ô nhiễm không ?? Điểm chính ở đây là tìm cách giải quyết linh hoạt. Ở đâu cũng vậy thôi, khi sưu tầm rong , rêu, gỗ lũa..v.v trong thiên nhiên, người ta cố gắng tránh xa các vùng đông dân cư, giao thông, nhà máy xí nghiệp. Cẩn thận hơn có thể thử lại. Còn muốn chắc chắn hơn thì chỉ còn vác Money ra tiệm mà thôi ( cũng chưa được 100%) ;)
    Dù sao cũng rất muốn biết kết quả thử nghiệm của ddhuans, có lẽ còn phải đợi 1 thời gian nữa ?

choitidobuon thích bài này.
  10. MINHHUY

MINHHUY Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào ddhuans! mình là thành viên mới, chưa có kinh nghiệm, mình thấy cách làm của bạn rất hay và có lẽ là hợp với người chưa kinh nghiệm như mình. Bạn có thể cho mình hỏi một chút được không, mình muốn nuôi khoảng 6 hay 8 chú cá dĩa trong hồ vậy phải cần thêm thiết bị gì để phục vụ cho cá và cây trong hồ không. Cám ơn bạn nhiều!

11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cho em hỏi với bác gì ơi..nhà em có 1 gọc vườn nhó ma mama em chuyên đổ các loại lá cây vô đó để cho vi sinh vật phân hủy tạo thành mùn để mỗi lần trồng cây thì bón thêm mùn vào cho tốt...vậy em lấy cái mùn đó cho vô bể thì có được ko ạ ???
    mà bác ddhuans làm thế nhớ cái đống đen bẩn ở đáy bể bị cá nó sục lên Vd như nuôi mấy con cá chuột để nó đào bới thì thuii rùi còn gì nữa !!!

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Các bác cứ phải lăn tăn cái chuyện làm nền rẻ tiền chi vậy?? Thà mất 1 lần còn hơn làm đi làm lại thực thực hành hành, vừa tốn thêm tiền cây, mất công chăm sóc mà vẫn chưa được ưng ý! Chi bằng cứ cố gom góp rồi làm hẳn hoi một lần, có thay đổi thì chỉ thay đổi về bố cục, cách bài trí trong hồ thôi. Nếu bạn có một hồ 80x60x50 thì bạn chỉ tốn 380k/1bao aquasoil và một bao sỏi vàng là xong cái nền rồi đó!! Thích trồng ngưu mao chiên hay chân châu bò ư?? tất nhiên là không thể đẹp bằng của bác codai nhưng cũng mướt mắt lắm, các bạn chỉ tốn thêm 50k/1kg ADA về trải lên bề mặt. Vậy là có hơn 4k nhưng chơi thoải mái và yên tâm.

nguyenduymy and temcon like this.
  13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bạn Trantankhoa oi
    chổ bán cây kiểng có bán cây thủy sinh không, và vấn đề về phân mình không rành.
    Cát ở Vũng Tàu có hợp không?
    Cho mình 01 số đ/c đáng tin cậy đi

14. zzz

zzz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    To bác còi77: chào anh tiểu hoà thượng! Anh có bí kíp dùng ADA như thế nào chia sẻ với mọi người được không!!! Nếu dùng ADA thì trộn thêm đất xét, tracatu làm nền ở dưới, trải sỏi rồi trải ADA ở trên hay thế nào bác hướng dẫn mọi người được không?
    Cám ơn anh còi!:D

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @zzz: ADA mình trải phía trên mặt, rồi trồng chân châu, ngưu mao chiên vào thôi, không dùng cái gì thêm cả! Nền của mình là Aquasoil của china, phía dưới cùng là nền bể cũ còn ít đất sét từ lâu lắm rồi, chắc chẳng còn tác dụng gì nữa!

16. nnkeng47

Thích đã nhận:
    8
    Nói chung là mình rất nghi ngờ loại nền này, do ko kiểm soát đựoc vi khuẩn, ngay cả đất sét thôi cũng vậy huống chi là lá khô để mục ra làm phân bón.Việc làm phân bón thì mọi người dùng đã lâu lắm rìo nhưng là cho cây cạn chứ đưa vào nền thủy sinh thì mình sợ hơi khó chơi.Phân vi sinh như tra catu hay là các loại phân vi sinh khác đều có nguồn gốc gần gần như thế này
    Các bạn chưa gặp những trường hợp bể nhiễm khuẩn rồi chết hàng loạt nên chưa thấy đc hậu quả.Mình sợ lắm rồi
    Anh còi nói cũng đúng hehe, khó mà chỉ ra một công thức hợp lí để làm nền tốt đc

17. nnkeng47

Thích đã nhận:
    8
    Để cho chắc chắn bác thử check bằng các loại cây như hồ liễu hay trung liễu xem chúng thế nào???nếu nền ko tốt hoặc nhiễm khuẩn thì chắc chắn lá cây sẽ phản ứng ngay,vẫn ra lá mới nhưng lá cũ ssẽ nhanhchóng bị vi khuẩn diệt, rất khó chịu

18. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu đọc kỹ, thấy ddhuans bỏ trùn chỉ vào sử lý thô nền trước trong thời gian 1 - 2 tuần, chắc cũng vì lý do này, tất nhiên cách làm nền kiểu nay không phải là không...liều mạng, khả năng nhiễm khuẩn là có, có thể đẩy nhanh quá trình ổn định của nền bằng vi sinh như trantankhoa đề nghị mình thấy cũng hay.
    Những loại lá thường dùng cho bể TS gồm có lá bàng, lá sồi, với lượng humin/acidhumin nhỏ có thể tác động đến pH tạo ra môi trường giống với nước trong thiên nhiên.
    Tác giả công trình này không biết có kết quả gì mới chưa ?

19. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Em đồng ý với anh Coi77,thứ nhất :làm nền rẻ tiền ,tuy thấy rẻ lúc đầu thật đấy,nhưng sau này tính kĩ mới thấy:tốn cây(khoản này bộn),tốn công, thời gian,sau này ko thấy đẹp lại dọn dẹp cả hồ lại còn mệt hơn cả làm hồ mới,có nhưng thứ dư thừa ra bỏ thì tiếc,giữ lại thì khó sử dụng..
    Thứ 2:Giả sử nền có thể tạm gọi là thành công:cây sống được ,có thể phát triển nhưng qua thời gian mình mới thấy nền là không thích hợp với loại cây này,loại cây khác.Cây mình ko đẹp như cây của người khác,mới thấy 1 nền như vậy là ko đủ điều kiện,lại tìm update nền của mình lên hoặc lại loay hoay với một cách làm nền khác,mà không thấy rằng căn bản là :cần phải hiểu từng loại cây cần những gì,liều lượng bao nhiêu,nền hồ tự chế của mình có chứa gì trong đó,có phù hợp với các loại cây mình muốn trồng không,sau này nếu trồng những cây khác (đòi hỏi những điều kiện khác) thì có khả thi không.
    Em nói như vậy không phải là khuyên các bác không nên làm nền tự chế,mà trước tiên nên tìm hiểu căn bản trước đã,chơi 1 nền hồ cho xứng đáng để lấy kinh nghiệm,rồi từ từ học hỏi tiếp thì sẽ tiến nhanh hơn,chứ căn bản đã có người đi trước hướng dẫn mà mình cứ mãi lanh quanh thì phí lắm.Như các cao thủ trong 4r ấy,đâu phải chế đại là ra nền chất lượng đâu,các bác ấy phải hiểu rồi mới làm được chứ.
    Hồi lúc mới chơi thì em cũng nghĩ:cứ làm nền tự chế đi,càng rẻ càng tốt,dần dần cũng có kinh nghiệm thôi,cứ thế thí nghiệm này thí nghiệm nọ,cuối cùng chả tiến được bao nhiêu.Cho đến lúc chụp được 4r này,em mừng cứ như tìm được Cửu Âm Chân Kinh=)) ,mới thấy mình đang là con ếch ở 1 đáy giếng sâu ơi là sâu ~X( .Lúc ấy em như học sinh lớp 1 :ko có thầy,ko sách ,ko vở mà cứ đòi làm toán tích phân đấy các bác ạ.
    Vài lời chia sẻ cùng các bác kinh nghiệm đau thương của em.;) I-| .

thiennm thích bài này.
  20. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Hì,cám ơn các bác đã quan tâm...nhất là bác coi77, cám ơn ý kiến của bác...
    Em biết là làm thế là "lăn tăn" và tốn thời gian chứ, hì hì...nhưng em thích chơi kiểu tự "nghiên cứu" và học hỏi kinh nghiệm hơn bác à...sinh viên mà, hì hì...chứ nếu làm sẵn thì dân overclocker hay dân mô hình họ đâu có tự làm mấy cái đấy làm gì.
    Em cũng xin nói thật với bác là, bây giờ bên Viettel nó khuyến mãi gắn ADSL có 80K với lại bạn em nó bán cái Modem Trendnet ADSL mà em cũng ko có xiền để làm nữa...hì,dù máu lắm...vẫn cứ ra tiệm net gõ lộc cộc cho các bác đây...SV chỉ có công là nhiều, chứ của thì... :D

@ ALL:
    đây là hồ cá dĩa của em và thủy sinh, thành quả của version 1.0
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4470

Còn ver 2.0 thì có lẽ đến hè em sẽ làm thử theo cách của bác MIG29 ( sao bác khoái cái tên đó vậy? Việt Nam chỉ có Su hào 22 và 27/30 thôi ) và TRANTANKHOA, song song thì sẽ làm 1 bể ADA như các bậc tiền bối trên này.Hy vọng tiền làm thêm của em đủ. Chứ bây giờ sắp hết học phần rồi, bận lắm...Hồi kì đầu em rớt mấy môn nhà la quá trời...

@NNKENG47, COI77, H2O

Em thấy các bác nói đúng, để em với em họ nghiên cứu thêm, nó học sinh học bên KHTN, cũng rất máu...

Thanks các bác...