Kinh nghiệm "liều mạng" trị nấm cho cá dĩa

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi ltdhong, 17/2/06.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đây là kinh nghiệm mình đã thử qua nhiều lần và đạt kết quả rất tốt. nhưng mình ngại quá, ko dám đưa lên diễn đàn vì thấy ngại ngại sao đó.
    Hôm nay mình liều mạng đưa thử cái kinh nghiệm liều mạng của mình lên đây, có bác nào liều mạng thì làm theo nhé.
    Thuốc bôi da maica thuốc trị nấm cho người, có bán ở các tiệm thuốc tây. (mình ko quảng cáo cho thuốc này đâu nhé vì thuốc này rẻ lắm 2000-2500đ/chai )
    Khi phát hiện cá bị nấm, nhỏ khoảng 1 giọt/1lít nước, ngâm khoảng 20 – 24 giờ sau đó thay 100% nước (đã để qua ngày). 2-3 ngày sau cá sẽ hết bệnh.
    Kinh nghiệm đã trải qua:
    Lần đầu.

Lúc đầu mình nuôi 10 con bồ câu, 10 con da rắn và 5 con xanh hồng xiêm (cá bột) thả chung 1 hồ. Nuôi được 4 tháng, một hôm thấy mình chúng đen thui, kỳ, đuôi, vây teo lại, mình ra chỗ bán cá mua thuốc bột trắng về ngâm, sau 1 ngày thấy tình hình tiến triển ko khả quan, người bàn nói phải ngâm vài ngày.
    Mình làm liều chạy ra tiệm thuốc tây mua 1 chai thuốc trị nấm hiệu maica về, thay nước cho cá và nhỏ đại 20 giọt vào hồ ( vào buổi trưa). Sáng hôm sau mình thấy nước và cá vẫn bình thường. mình đi làm, đến trưa về thì thấy nước đục như nước vo gạo ( cá nhả nhớt) và cá đã chết ngộp mất 4 con còn những con còn lại thì thoi thóp, mình vội vàng thay 100% nước và bỏ mặc chúng, trưa lại đi làm tiếp, đến chiều về, thấy chúng khoẻ và nhanh nhẹn hẳn ra. Thế là 3 hôm sau chúng hết bệnh luôn.
    Lần 2
    Hồ 1,2m x 0,5m x 0,5m mình nuôi 50 con cá dĩa lam khi được 5 tháng tuổi chúng bị nấm cả hồ, mình mẩy đen thui, mình phát hiện sớm nhưng để theo dõi xem có đúng là nấm ko nên thành ra trị hơi trễ, cá đã nổi đốm trắng. Mình rút ½ nước trong hồ ra, nhỏ đại mấy chục giọt maica vào. Lần này mình rút khinh nghiệm, khoảng 20 tiếng sau, mình thấy nước bắt đầu đục, mình thay 100% nước, thiếp tục theo dõi và sau 3 ngày, cá đã khỏi bệnh, bình thường.
    Lần 3.
    Cặp cá lam giống bị nấm, trắng cả mình mẩy, mình bắt ra cái sô (khoảng 15 lít nước), mình nhỏ 15 giọt maica vào, ngâm 1 ngày thì thấy nước đục, mình thay nước trong hồ, bắt cặp cá thả vào, 10 ngày sau chúng đẻ lại bình thường ( xem cá giống ở topic tết - cá đẻ)
    Lần 4.
    Bầy 24 con cá con 2 tháng tuổi (khoảng 2-3cm), mình cũng làm như cách trên. Nhưng chết mất 1 con (con nhỏ nhất bầy ). đến nay chúng vẫn khoẻ mạnh.
    Giờ chúng đã được 4-5cm.
    [IMGO]http://img48.imageshack.us/img48/4350/dsc007843ls.jpg[/IMGO]
    Lần 5.
    Cách đây 3 hôm một hồ cá 1,2m khác (mình có 2 hồ 1,2m) nuôi cá dĩa lam hơn 10 tháng tuổi cũng bị nấm, lần này mình phát hiện sớm. khi mình thấy chúng mới hơi đen mình và tụ lại 1 chỗ. Mình để nguyên, ko rút nước ra, bỏ cả 1 chai maica vào, 24 tiếng sau nước đã đục, mình thay 100% nước. Đến hôm nay, màu của cá như chưa có chuyện gì xảy ra.
    Đây là hồ 1,2m, 2 ngày sau khi trị bệnh. tuy màu của cá chưa xanh được như cũ nhưng chúng đã khỏi bệnh hoàn toàn.
    [IMGO]http://img106.imageshack.us/img106/3576/anh0011be.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img126.imageshack.us/img126/7402/anh0165xq.jpg[/IMGO]
    Mình cũng đã làm đối với những con lẻ. Khi thấy đấu hiệu bệnh, mình tách ra, cho vào cái sô, nhỏ thuốc và ngâm, sau 1 ngày lại thả vào chung với bầy kết quả vẫn ok.
    Mình chỉ mới thực hiện đối với thuốc hiệu maica thôi còn những thuốc khác mình chưa dám thử và cũng mới trị bệnh theo phương pháp này đối với cá dĩa thôi, các loại cá khác mình chưa thử qua.

1 person likes this.
  2. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cho em hỏi với cá LA HÁn có hiệu quả hôn anh cá của em đang bị nấm.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Điều này mình ko biết đâu nha. Cá la hán của mình chưa bị nấm lần nào nên mình chưa thử qua.

4. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    nguy hiểm vậy em sao dám thử :D.
    Để em thu bằng muối xong nếu ko dc em thử bằng thuốc của anh.

5. quangvudaf

quangvudaf Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình không trị bằng maica mà dùng Xanhmethylen cũng bán ở các hiệu thuốc tây. Dùng trong 3 ngày. Không phải thay nước.

6. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Xin hoan nghênh ltdhong đã chia sẽ những kinh nghiệm quý giá cho anh em, chắc chắn rằng mình cũng sẽ thử như bạn để xem kết quả thế nào. Vấn đề nấm bệnh của cả dĩa đã làm đau đầu không ít người, bạn đã đương đầu với thử thách, chịu khó tìm tòi để tìm cho mình một cách chữa bệnh hiệu quả riêng, và quan trọng hơn hết là kinh nghiệm đó được bạn đem chia sẽ cho mọi người.

Xin nói thêm về thời gian trong điều trị nấm cho cá dĩa. Tại các nước nuôi cá cảnh tiến bộ như Malaisia, Singgapore, Thái lan.... chu trình trị nấm cho cá dĩa phải mất vài ngày, ở Việt Nam mình thì đối với nhiều người nuôi cá dĩa lâu năm chu trình đó cũng phải mất khoảng một tuần, nếu bạn tìm ra cách chữa bệnh nấm chỉ hơn một ngày là đã quá thành công rồi, mong rằng bạn tiếp tục nghiên cứu sâu hơn về ảnh hưởng của thuốc cũng như cách điều trị hiệu quả hơn thế nữa.

7. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Cách sử dụng xanh metylen nhu thế nào hả anh. Viết đúng của thuốc có phải là Bluemetylen ko.

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh ldthong bài thuốc của anh quá hay lại được anh kiểm nghiệm rồi. post lên cho mọi người học hỏi là quá tốt. Sao phải ngại hả anh, chỉ có biết mà không chia sẻ cho mọi người mới đáng ngại thui

9. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào đồng hương Ltdhong. Rất cảm ơn sự chia sẽ kinh nghiệm trị nấm của bạn. mình sẽ thử nghiệm khi cá bệnh lần tới. Lần trước mình đã dùng thuốc nâu gói ấn độ , mỹ và cuối cùng phải dùng đến thuốc nâu viên nhộng nhưng cũng đi 1/4 số quân gần 50 em cá bồ câu 4-5cm. Đây là lần đâu tiên bị nấm khi bắt đầu nuôi cá dĩa nên đóng học phí tiền thuốc hơi cao. Anh lamvn thử trước đi nhe và chia sẽ cùng mọi người. Thank....

10. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cha, vậy là có thêm 1 kinh nghiệm trị nấm cho cá đĩa (đã được thử nghiệm trên lâm sàng 5 lần và đều cho kết quả tốt), cám ơn bạn ltdhong nhiều.
    MK+MQ bao gio thì mình trao đổi cá cho nhau đây hả?

11. caodat

caodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các tiền bói !
    hồ em có 7 con cá dĩa lam - nhưng hom nay em tháy có 1em bị den
    ko fai là den hoài mà cú lúc trắng lúc den dỏi màu liên tục
    có lúc em tháy nó cứ cọ mình vào dáy hồ vậy nó có fai bị nấm ròi ko?nhưng nó vẫn ăn uống bìng thuòng ma?
    vậy bây giò em fai làm gì ?
    hồ nhà em dài 8 tấc

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    có dấu hiệu của nấm rồi đó bạn
    bạn nên quan sát các vây xem có đốm trắng hay vây bị ăn cụt hay ko. Phải quan sát thường xuyên nếu có thì làm theo ltdhong. còn nếu bạn ko tin sự thử nghiệm của anh ấy thì hãy chữa theo cách của bạn

13. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Ltdhong: cảm ơn rất nhiều về kinh nghiệm quý báu của bạn. Hiên tại thì cá của mình chưa bị bệnh, nhưng nếu có bị thì minh sẽ thử theo cách của bạn để học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm nữa!
    "Văn kỳ thanh bất kiến kỳ hình."

MQ-MK & anh Tiencao khỏe không? Bữa nào chắc phải offline nữa quá! he he . . .

@MQ-MK: có thể chia lại cho mình 4-5 con bồ câu 4-5cm của bạn được không?

:)

14. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Huy ơi, hôm qua MQ-MK và anh có làm lễ Trao đổi văn hóa Cá Dĩa cho nhau. 10 con bồ câu (5-6cm) đổi lấy 12 con (da bò, da rắn và Lam A 3-4cm). Hôm nay qua thông tin thì cá của 2 bên đều khỏe và ăn tốt
    Cá của em có loại nào? cỡ nào?
    Mấy con cá Trắng của Huy sao rùi? khỏe không? lớn chưa? Vài bữa nữa anh sẽ đi bắt cá dĩa trắng, có muốn bắt nữa thì liên lạc nhé.

15. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chào MQ-MK!
    Tết có về Cần Thơ chơi ko? sao ko thấy ghé chơi?

Mình có 1 số lưu ý nếu các bác làm theo cách này:

1. Tỷ lệ thuốc/nước có nhiều hơn 1 chút cũng ko có vấn đề gì, quan trọng là phải theo dõi khi cá nhả nhớt, nước sẽ đục. Theo như mình làm thì cứ để cho cá nhả hết nhớt, khi nào thấy nước đục hơi nhiều, cá ngoi lên mặt nước để thở thì mới thay nước, lúc đó mình cá sẽ sạch boong. Đừng để nước quá đục (như nước vo gạo) cá sẽ chết ngộp đó.

2. Khi điều trị và khi thay nước xong, ko cần bỏ muối. Vì lúc đó cá đã nhả hết nhớt rồi nếu bỏ muối cá sẽ ko chịu nổi.

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Kinh nghiệm chữa nấm cá đĩa của anh ltdhong đơn giản mà hiệu quả, hơn nữa lại qua nhiều lần thử nghiệm thành công như vậy, quả là đáng quý!
    Mình đã chép phương pháp này vào sổ tay để dành rồi, cám ơn ldthong nhiều lắm!
    Xin hỏi anh có học về dược không vậy?

17. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình ngại là ko biết có ai tin mình ko thôi. Được các bác hưởng ứng, động viên mình rất vui.
    Mình ko biết gì về dược đâu, mình đã nói là mình "liều mạng" mà hì hì hì.
    Thêm 1 thử nghiệm nữa:
    Hôm thứ 7 tuần trước mình ghé 1 tiệm bán cá quen, thấy bầy cá dĩa 9-10cm (khoảng hơn 10 con) cá đã bơi lật ngang, lật ngửa. Mình hỏi thì người đó nói bị nấm, do bận công việc nên giao cho người em, khi phát hiện ra thì nấm đã ăn vào mang. Mình chỉ cách và nói thử dùng phương pháp này xem sao. Hôm thứ 7 tuần này, mình ghé thăm thì thấy cứu được 5 con, người đó cũng công nhận là có kết quả nếu ko đã tiêu hết rồi.

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hôm nay em kiếm thuốc đi hai tiệm hỏi mà người ta không biết. Anh ltdhong cho em biết tên chính xác của loại thuốc đó nhé(tên nào mà ra hàng hỏi thì người ta biết ý)
    hì hì (^_^)

19. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào cả nhà. Em mới đặt hàng thuốc maica ở cần thơ chắc hai ngày nữa chuyển lên 10 chai. Loại này chắc mua ở thành phố không có đâu( hàng này thấy quảng cáo đài tỉnh không hè). Chừng nào nhận được thuốc MQ-MK post hình lên cho anh em tìm nhe.

Tự nhiên lúc này nghe có thuốc trị độc quá nên cá MQ-MK không dám bị nấm nữa mà có 1 con bị gì không biết đây: giống bị bạch tạng quá
    Còn đàn bồ câu lúc trước nay trông cũng đở rồi sẵn khoe với cả nhà luôn
    (Nói trước em có trang điểm cho mấy em đèn hồng giống tiệm cá cảnh hay dùng )
    Một số em lên bông rồi
    Chắc em này là Bồ câu da rắn đây
    @huymusic : A huy thích thì đến xem bầy nhỏ còn khoản 20-25 em 4-5cm gì đấy giống như 10 em giao lưu văn hóa với anh Tiencao. Không phải những em này nhe. Mấy em này 7-8-9cm hết rồi, Gần 5 tháng tuổi rồi.

@ Tiến cao : Sẵn hỏi luôn anh xem con này có phải hồng xiêm không, con này em nuôi được 7 tháng rồi lúc bắt có tí xíu nay trên 10cm rồi.

20. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Thuốc maica nó như vậy nè.