kinh nghiệm lọc nước của mình

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi keykor, 20/12/07.

1. keykor

keykor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào mí huyn em là thành viên mới xin dc thỉnh giáo và cũng xin chia s4 1 số kinh nghiệm:D
    ở đây có bạn nào biết cách sử dụng thuốc tím hay ko. Mình nuôi cá vàng dc 2 năm nhưng hơn nữa năm mình ko có thay nước=)) bởi vì mình sư dụng thuốc tím. Nhờ 1 số đặc tính Hóa học là lý học đặc biết của đó. Thuốc tím có công thức HH là KMnO4 khí cho vào nước đó sẽ tan ra tạo dd tím, đó cũng có khả năng sát trùng rất ghe gớm, và 1 đặc tính mà mình ưng ý nhất là khả năng kết hợp với các chất dơ trong hồ tạo dd màu vàng,Vì vậy dd ban đầu có màu tím nhưng vài giờ sau chuyển sang màu vàng và mình dùng máy lọc lọc sạch dd đó (có cá ở trong hồ ) mình luôn an tâm bởi ko bao giờ thuốc tìm sẽ tồn đọng trong hồ như tthuốc xanh vì vậy bạn có thể coi thuốc tím nhu chất làm sạch lưu ý ko cho wa nhiều thuốc vào hồ sẽ gây ngộ độc cho cá và phải có máy lọc nước thì mới laọi dc sản phẩm cuối của thuốc tím với chất dơ

2. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ác 1 nỗi là quanh nhà em ko có tiệm thuốc tây nào bán thuốc tím cả, định ngâm cá mồi vào thuốc tím trước khi cho ăn. Nhà em ở N chí Thanh, bác nào biết chỗ bán thuốc tím chỉ em với

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hình như bệnh viện chợ rẫy nằm trên đường Nguyễn Chí Thanh thì phải. Nếu đến chợ rẫy mà không có bán thuốc tây thì e là ... :D

4. dnphuchau

dnphuchau Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy thuốc tím cũng khó mua nhỉ, không phải tiệm thuốc tây nào cũng có, nhà thuốc thú y cũng không có nốt

5. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thuốc tím này cho vào liều lượng như thế nào nhỉ? Bác có thể nói rõ hơn được không?

6. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đấy cái vấn đề chính là xung quanh nhà em gần chục cái bệnh viện, bán thuốc lời hơn tội gì bán thuốc tím, xung quanh Hòa Hảo, có nhiều con bé còn trố mắt nhìn em, hỏi là thuốc tím là cái gì... phải Xanh Metilen ko... bó tay:-S . Em nghĩ ngâm cá mồi trong thuốc tím trước khi cho ăn sẽ bớt được kí sinh mà kiếm ko ra, chứ ngâm muối ko ăn thua trừ khi đông lạnh luôn

7. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình công nhận là thuốt tím làm nước từ vàng qua xanh rồi dùng lọc,nhưng mình không dám làm vì sợ chết vi sinh hix hix

8. keykor

keykor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sặc hồ nuôi tép kiểng đừng có dùng thuốc tím nha chết hết vi sinh thì mí con tép than khóc tội nghiệp. Còn mún mua thuốc tím thì cũng đâu khó tiệm thuốc tây nào cũng có mà 3000k/bình thoy, 1 bình gồm 5 bịch nhỏ . thuốc dc bán dưới dạng tinh thể, khi bỏ thuốc vào thấy hồ có màu tím nhạc là dc rồi

9. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao nghe thấy ghê ghê sao đó, nhưng mà thuốc tím kiếm cũng khó lắm, ko phải mún là có nên chắc phải cực công đi tìm KMnO4 àh

10. keykor

keykor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nói không vậy chắc mấy bạn cũng ko tin đâu để giải thích:
    trong thuốc tím có cation K+ có tác dụng khử mùi rất tốt , Mn là KL lưỡng tính khi bỏ vào nuớc nó sẽ hòa axit và kiềm nên độ PH dc ộn định

11. kenny28

kenny28 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng vừa thử cách khử thuốc tím, đang theo dõi, thấy nước chuyển màu vàng khè mà ... hơi lo, nhưng công nhận là lọc ra màu vàng rất dơ

12. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ae muốn mua thuốc tím thì ra bệnh viện Da Liễu ở Ng.Thông đó, có tiệm thuốc đối diện với bệnh viện, vô đó bán đầy, mà cho hỏi là mối khi thay nước xong mình bỏ 1 xíu thuốc tím trực tiếp vào hồ hả, ý là còn cá ở trong hồ lun hay sao? mình xài lọc 3 ngăn có ảnh hưởng gì ko?

13. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em đã từng xài thuốc tím và thấy cũng khá tốt nhưng các bác lưu í cho liều lượng vừa đủ và sục O2 nha vì thuốc tím là mất O2 trong nước đó,thân

14. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ae nào muốn mua thuốc tím thì ra Nguyễn Thông, đối diện bệnh viện Da Liễu có tiệm thuốc tây, vào đấy mà mua, bán cả đống.