Kinh nghiệm mới-các anh em nên tránh

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi congtubaclieu, 31/8/08.

1. congtubaclieu

congtubaclieu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá mình đang khỏe tự dưng bỏ ăn,đi phân trắng,sợi dây kéo dài.Lúc đầu tưởng do thức ăn, nhưng đến nay được 3 tuần rồi mình mới phát hiện ra - đó chính là do em cá dọn bể.Vì vừa mua dọn bể hôm trước hôm sau cá nghỉ ăn luôn.Các bạn nên chú ý nha khi mua cá dọn bể về nhốt cùng la hán=;minh up hình cho các anh em xem nè[​IMG]

meomun thích bài này.
  2. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
  3. soiden1909

soiden1909 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em sợ mấy con cá lau kiếng này lắm òi, hồi trc nuôi cá 3 đuôi cũng nuôi chung 1 con lau kiếng, nó hại chết 1 trg những con 3 đuôi đầu lân đẹp nhất của em, từ đó cực ghét cá lau kiếng, giờ nuôi La Hán cũng k thả cá lau kiếng vào

4. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ủa bạn ui,cá lau kiếng hiền lắm mà,chắc bạn mua phải con ko phải cá lau kiếng nên mới như vậy,chứ nó hiền lắm,mà bạn nuôi la hán thi ko sợ đâu bạn,cho dù con này dữ cỡ nào nó cũng ko đọ được với LH đâu :laughing:

5. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    hic,ko phải vấn đề cá lau kiếng hiền hay dữ mà là vấn đề truyền bệnh từ cá lau kiếng sang cá la hán bạn ạ.Nên tránh,nên tránh

6. Dracula return

Dracula return Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    cá lau kiếng thường có nguồn gốc tự nhiên, ko đc sạch sẽ nên dễ mang mầm bệnh lắm........... Các a e nên cẩn thận khi nuôi chung với các loài cá nhân tạo có sức đề kháng thấp
    Ngoài lề 1 tí: cá la hán mà kết hôn với cá lau kiếng => cá lau háng.............hehe

7. Daik

Daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin hỏi thế con rửa bể nuôi chung vói La Han có tác dụng j thế. con rửa bể nó có ăn dc phân của La Han ko vậy

8. williamkent

williamkent Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chẳng bít nữa nhưng ông la hán nhà mình ác lắm, mua 3 lần cá dọn bể vì nó rồi. Mình mua toàn con tàm hơn 2 ngón khỏe mạnh bt nhưng chỉ sống sót đc 3 ngày là cùng. Em la hán nó thịt sạch.. Bó tay

9. Daik

Daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tui vừa mời nuôi 1 con rửa bể hôm qua xong, nhưng sao mà con rửa bể ị phân nhìu hơn cả La Han thế, mà tui có thấy nó ăn phân con La Han đâu nhỉ. nuôi con nè cang thấy bẩn bể hơn

có anh em nào cho bít tác dụng của việc nuôi rửa bể cùng la hán với. nếu chả có tác dụng j thì để em còn xử lý con rửa bể, chứ thấy nó ị phân nhìu và bẩn quá :(

10. congtubaclieu

Thích đã nhận:
    2
    Hic,con dọn bể kỳ thực ko ăn được phân cho cá la hán đâu các bạn ạ,mà nó chỉ có tác dụng lau kiếng thui để cho kiếng không bị rêu bám nhiều . vậy thui

11. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    con lau kiếng thường ko có tác dụng nhiều trong việc dọn hồ nhưng đi phân dài là đặc tính của tụi nó, con nào cũng vậy, nhìn tình trạng con cá của bác thấy suy lắm rồi có nghĩa nó đã bị đường ruột lâu trước đó chứ ko phải bỏ con lau kiếng vô là hôm sau nó như vậy đâu, em ko ưa cá lau kiếng lắm nhưng lần này em nghĩ nó bị oan!

12. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình thấy mấy em lau kiếng cũng chả đạt hiệu quả bao nhiêu mà nhìn lâu làm hồ cá bớt đẹp đó các bạn.

13. PTF

PTF Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dọn bể chỉ ảnh hưởng đến việc đi phân dây của cá la han phần nào thôi. nêu muốn tránh tốt nhất khi mua cá dọn bể về các bác nên nuôi riêng khoảng 1 tuần ngâm tetracilin cho nó và đừng cho ăn . để tránh các mầm bệnh của cá dọn bể. sau 1 tuần thì thảy vào nuôi chung với cá la han thì sẽ hạn chế được tình trạng cá la han bị lây bệnh.

14. the best

the best Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá dọn bể làm gì cơ chứ ,nếu dọn thì đã có máy lọc rùi,loại này chỉ thường dùng cho bể thủy sinh thui.

15. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thật ra ,nuôi cá dọn bể ,để cho chúng ăn những rêu nâu bám trên mặt kiếng ,khi đó từ ngoài nhìn vô ,bạn sẽ thấy rõ hơn chú cá của mình và cái bể sạch hơn ,nó ị nhiều nhưng chỉ là những sợi nhỏ ,ko nhiều lắm nếu bạn chỉ nuôi 1 2 chú 1 hồ thui ,bạn cũng ko phải thò tay vô bể mà vệ sinh vì chú lau bể đã làm giúp ta việc đó rùi .phân do cá ị ra (cả 2) thì có máy lọc hút vào rùi ,nên chỉ cần thay bông hay vệ sinh bông lọc khi nó wá dơ là ổn rùi .nếu bác nào còn nghi ngờ thì hãy thử nghiệm xem ,1 bể có lau kiếng ,1 bể ko có thì sẽ thấy khác biệt ngay thui
    PS: tốt nhất là nên ngâm lau kiếng bên ngoài với nước muối khi mua về ,để cho chúng diệt hết phần nào mầm bệnh ,hạn chế mức tối đa bệnh cho chú cá đáng yêu của mình

16. xuongkiju

xuongkiju Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn bọn dọn bể hãi gần chết, lười đến mấy em cũng chả mua, híc...

17. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác làm ơn úp hình lại dùm em. Không thấy gì hết. Mấy con lau kiếng đó hả, công dụng thì chả thấy dc bao nhiêu nhưng khi bỏ vào hồ cũng thấy hay hay. Để cho chú cá la hán lâu lâu tập thể dục ^^

18. minhdiec

minhdiec Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Em đồng ý với Bác đấy, đọc mấy bài đầu sợ quá, nhưng em nuôi 4 em La Hán, thả 4 em lau kính. Chỉ có 1 em LH đi ngoài thôi.
    Chắc do LH mình bị đó mà.

19. Vaio

Vaio New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi cá mình nhảy ra khỏi hồ (chắc lâu lắm,khi thấy nó la người nó khô rồi),nhưng may la ko chết.Giờ no sợ lam,cả ngày ko ăn gì rối.cứ nằm một chổ.Sao cho nó khỏe lạ đây mấy pro.

20. nguyenduylinh

nguyenduylinh Member

Thích đã nhận:
    1
    đời lau kính đã khổ rùi giờ còn mang oan trái chẳng khác nào Quan Âm thị kính ! cá bạn bi đi phân trắng là do ăn uống : 1 là do ăn thức ăn đông lạnh ko rã đông, 2 là ăn quá nhiều như thịt bò hay thức ăn khó tiêu dẫn đến sình bụng đi phân trắng, ra mua 1-2 viên bubble về ngầm trong 3-5 ngày sau đó thay nưốc mới, cá cầm ko đi nửa thì ngâm tiếp metronodazol !