Kinh nghiệm MUA cá La Hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi KingQueen, 12/8/06.

1. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Sau khi đọc các chủ đề: phân biệt các loài Lahán, kinh nhiệm nuôi Lahán... Mình mạo muội đăng thêm chủ đề này nhằm giúp cho các thành viên (và mình nữa) có chút kiến thức để mua và lựa cá, tránh trường hợp "tiền mất tật mang". Bác nào có cao kiến thì tham gia nhé.

2. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin nói nhé :
    + Đối với cá bột thì nên chọn như sau :
    Mỏ càng ngắn càng tốt.
    Khoảng cách từ mắt đến đến vây càng xa càng tốt.
    Châu càng nhiều càng tốt.
    Mình càng ngắn càng tốt.
    Chu ý :
    Không nên chọn những con mắt to vì mấy con mắt to có thể là cá bị đẹt.

+ Đối với cá lớn thì nên chọn như sau :
    Trên 3 ngón mà ko có đầu đừng mua.
    Châu càng nhìu, đầu càng to càng tốt

3. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ tốt nhất là ráng thỉnh đc 1 đại ca nào đó dẫn đi lựa,chừng vài lần là rành rọt ah!

4. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá nhỏ thì lựa theo new fish cũng đúng nhưng em bổ sung thêm:
    -ráng nhìn cái đầu nó nếu hơi u u thì nên thỉnh về
    -mỏ thì bằng
    -mình cân đối chứ đừng ngắn quá
    đâh là góp í của em có jì xin chỉ bảo:D:D:D:D

5. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hehe em thấy kinh nghiệm lựa cá của bác cũng đầy mình đấy chứ, chắc trước kia bác cũng phải trả tiền học phí nhiều nhỉ, theo em đó chỉ là những yếu tố cần nhưng chưa đủ vì 50% còn lại quyết định cá đẹp hai không là do yếu tố may rủi..^_^, cách tốt nhất để có một chú cá đẹp bạn phải biết được nguồn gốc cá bố mẹ vì yếu tố di truyền quyết định đến 80% hình giáng của cá con, còn lại là do sự chăm sóc của người nuôi.

6. dmb

dmb Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nói thế ,rùi cho mình hỏi sao không thấy đề cập đến vấn đề hỏi ông chủ: Bố mẹ nó ra sao??
    vì mình đến chổ mua cá con thì con nào cũng same same , khác nhau về châu trên thân cá thôi.
    Cho mình hỏi tiếp cách chon các loài King thì sao???

7. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hên sui thui mấy bác ơi,chủ yếu là biết được cá bố mẹ thì % cao hơn.Em lựa vài em mỏ ngắn ,châu nhiều .... càng lớn càng rớt châu,với lại cá mái lúc nhỏ châu cũng nhiều lắm.
    @newfish: xin lổi trước mình ko có ý bác bỏ nhưng.... bị cũng nhiều rùi.

8. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình thì cách chọn cá bột của newfish là tương đối chính xác đấy, nhất là cá có mắt to nhất trong bầy là cá xấu nhất bầy luôn, còn đối với cá bột có châu nhiều thì mình thấy là đầu của nó không to bằng những con cùng loại mà ít châu hơn. Và không nên chọn những con có vệt đen mờ trên vây lưng, nhìn kỹ sẽ thấy.
    Cá cha và cá mẹ rất đẹp nhưng sinh ra cá con chưa chắc đẹp nhất là khi lai ở VN, vì vậy mà đa số cá bột đều phải nhập về, khi đó mình chỉ biế được cha mẹ chúng qua...lời nói. Chọn cá bột hên sui rất nhiều so với các lớn.
    Đối với cá lớn theo mình là người nuôi rất quan trọng, rất nhiều con cá đẹp ở tiệm khi qua tay người nuôi bị rớt châu, xẹp đầu...Đó là ý kiến của mình.

9. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko có gì phải xin lỗi đâu bác cthanh. Tùy người thôi mà. Mỗi người thích 1 kiểu.
    Nói chung cá bột thì hên xui may rủi thôi. Có lần em cũng tậu về 1 con cá bột đầu châu, sau 1 tháng châu rụng sạch.

10. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể cho mình biết vì sao ko nên chọn những em có vệt đen mờ trên lưng ko hay là bạn khẳng định nó chính là mái(theo kinh nghiệm của mình những vệt đen đó chưa chắc đã khẳng định nó chính là con mái , điều đó chỉ chính xác 90% và mình rất thích 10% còn lại đó:laughing:

11. kenaramis

kenaramis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái đó hên xui thui bạn ơi,có vệt đen thì tỷ lệ cá mái cao.Mà cá mái thì tỷ lệ lên đầu thấp,màu mè cũng ko = cá trống nữa.Nếu bạn thích thì cứ liều mạng thử ,lỡ trúng cá mái đẹp có đầu là xem như trúng độc đắc rùi.Goodluck

12. nhuytrieu

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới thu nhận 1 đệ tử KCPLT ''bột'' cũng có vệt đen nhưng châu cực nhiều đầu cũng hơi nhú và đặc biệt là nó cực dữ:D .Lúc đầu mình cũng nghĩ nó là mái nhưng người ta lại đảm bảo nó là cá trống,nếu ko phải người ta sẽ cho đổi lấy con nào tùy thích.Mình thấy vậy nên liều nuôi thử,để hôm nào mình post hình nó lên cho bạn xem.:x

13. Ha ma

Ha ma New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hì hì ! có cái quan trọng nhất thì không thấy các bác đề cập, đó là giá. Giá thế nào là phù hợp cho mỗi loại và to nhỏ khác nhau nữa. Em ít xiền nên mong các bác chỉ bảo giùm vì em mê loài cá này lắm lắm! Xin cám ơn !

14. thanhcong

thanhcong Guest

Mình rất tán thành ý kiến của bạm Ha ma. Mình ở nhà quê làm việc vật vã nắng mưa sớm tối, lên thành phố tậu một con về để tiêu khiển mà hổng ra gì thì tức chết được à mà còn bị chê ng.. nữa chứ. Không biết ai có kinh nghiệm gì về cá La hán PLT làm ơn chỉ dùm nhiệt tình cho anh em mới nuôi với.

15. caxauhoaca

caxauhoaca Member

Thích đã nhận:
    0
    mua cá và kinh nghiệm sống còn

ko biet co ai biet nhiều các địa chỉ mua cá đệp va uy tin ko nhi. đọc tin các pác gởi em cung thủ đến mấy tiệm ma các pác hay lui tới xem ra làm sao

16. nhuytrieu

Thích đã nhận:
    0
    Cá KCPLT thì 70-80% là lên đầu rồi giờ mình chỉ việc lựa em nào có châu nhiều nữa thui.Con cá của mình mua là 150k/con,cỡ ngón cái châu đầy mình có những tính cách của 1 chú cá trống nhưng lại có vệt đen mờ trên thân nên ko biết sao đây.Nhưng thôi chơi cá bột cũng phải chịu thôi,mà nếu nó là mái thì cũng là một chú cá mái đẹp.

Last edited: 4/9/06
  17. Than_Ai

Than_Ai Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là như vậy đó Huynhlong hồi trước mình cho ra một bầy cá con trong đó có vài con châu nhiều nhưng đầu thì ko đẹp lắm nhưng con ít châu đầu thì ok lắm

18. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    các bạn nói thì củng đúng 1 phần nhỏ thôi.cái quan trọng nhất khi tìm 1 con ca đẹp.là bạn phải am hiểu về cá,và thích nó,cái quan trọng thứ 2 là kinh tế của bạn có thể mua chúng nổi o,cái quan trong thứ 3 là tìm được nơi bán cá có uy tính và chất lượng nữa
    mình nói thế o biết có đúng o(o tiền ,o am hiểu,o nơi cung cấp)thì o tốn tiền....

19. nhuytrieu

Thích đã nhận:
    0
    Này bác phải nói là càng ngắn càng tốt chứ,ngắm các em bonsai mà làm thịt + với các yếu tố trên thì em đó Ok luôn.:x

20. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bonsai là cá dị tật nhưng theo chiều hướng đẹp thôi bạn. Thật chất cá bonsai đầu không có to nhưng vì thân hình ngắn nên nhìn có vẻ lên đầu. Theo mình cá đẹp thì thân hình cân đối + châu + đầu + kì + màu + tính cách... Trừ một số người thích sưu tầm cá độc (2-3 kì, 2 đuôi...).