Kinh nghiệm nuôi cá bột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ntnam21, 8/12/07.

1. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Mời các anh em ai quan tâm đến mấy em cá bột thì nhào vô. Đây là kinh nghiệm em học được từ anh ai-armani :

Bước 1:khi ta bắt cá bột về ,khoảng hạt dưa ,nên chuẩn bị hồ có sẵn nước “nước máy càng tốt “ lọc sẵn trước khi bắt 2 tiếng là ok ,nuôi chúng chung 1 bầy cho đến khi chúng bằng ngón trỏ là có thể tách bầy .

Cách cho cá bột ăn ,tốt nhất cho ăn trùn chỉ “lúc nào cũng có sẵn trong hồ “ cho ăn thêm lang quăng 1 ngày 4 cử ,nuôi cá bột chung với nhau để nó mau phát triển ,khoảng 20 ngày sau khi bắt về cá fải đạt kich thước bằng ngón trỏ là đạt

Bước 2 : khi cá đạt kich thước cần thiết , tách cá ra ,hồ 1m2 có thể ngăn làm 6-8 fần ,mở máy bơm 24/24 có thêm đèn càng tốt , vẫn cho ăn loại thức ăn như trên ,và tập dần cho cá ăn them tép bóp nhuyễn lột vỏ ,ăn them JBl loại giành cho cá con càng tốt “ tuyệt đối ko cho cá ăn cá trăm hay cá lóc con “ vì chúng sẽ bị sình bụng do cá trăm và cá lóc con có xương.
    Sau khi vú them khoang từ 15-20 ngày sẽ thấy cá nhú đầu ta nên chuyển sang hồ lớn hơn hoặc ngăn hồ làm 4 fần ,chăm vẫn y như trên ,cho đến khi cá đạt 3 ngón tay lúc đó có thể cho ăn cá trăm

Mong các anh em đọc và cho ý kiến.

2. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks bạn đã đăng bài này nha, nhưng mình thắc mắc
    thứ 1 cá mà ăn trùn chỉ thì mất châu liền (bị rùi),mình cho ăn bobo với jbj hoặc top cà nát
    thứ 2 nữa là theo mình thấy thì phom từ nhỏ cá mau lớn hơn, cỡ hơn đầu đũa là ình phom rùi, với lại cá cỡ ngón tay là mình cho ăn cá con rùi, với tép nhỏ nữa
    vài dòng ý kiến ae chỉ bảo thêm

3. ngananh

ngananh Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bột thì cho ăn trùn chỉ vô tư nha, cá bột kim cươn của vn mình đó, còn mấy em king thì miễn bàn. khi lớn cỡ ngón cái thì bắt ra fom nha, tép là số 1

4. peheoiupepo

peheoiupepo New Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng nuôi 1 con ca La Hán bột mà em chưa co máu để mua hồ em nuôi trong 1 cai keo mà sao nó cứ ôm cái máy ôxi hoài à

5. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá của mình cho ăn trùng chỉ nè......Trung chỉ nhiều chất dinh dưỡng nhất...Nhưng đừng cho ăn nhiều , nếu ăn nhiều thì cá sẽ mau bự, mau lớn se gia~n châu ra..MÌnh thì 1 tuần cho ăn 1 lần, khoảng 4,5 con

6. h_l_dang

h_l_dang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko phải lúc nào cũng mất châu đâu anh ơi, em nuôi 20 con đều ăn trùn chỉ mà có con nào mất đâu, ăn cái nì mau lớn lém

7. hunggeo

hunggeo Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy như vậy nè, cá bột của mình chiều dài thì được cỡ ngón cái của mình (5 - 6 cm). Mình thấy tách chúng ra để form thì cũng cần thiết - vì tụi nó đánh nhau hoài - nhưng nếu tách ra thì bọn nó còn quen cái kiểu sống chung bầy đàn nên suốt ngày cứ lạng lên lạng xuống bên vách kiếng ngăn hoài. Nhìn phát bực :[-( . Mà hơn nữa tụi nó ăn không bằng so với lúc để chung bầy. Bạn nào giải thích dùm và cho ý kiến. Thanks.:applause:

8. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình có 1 bầy cá bằng 2 ngón,nới thả .Vì chưa chuẩn bị kịp hồ nên mình thả vào bể thủy sinh.Tự nhiên phát hiện ra mấy chú bay mất châu.Phân vân quá.Không hiểu tại sao ?
    Mong các bạn có Kinh nghiệm chỉ bảo.tks !

9. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Cá anh đừng có cho vô hồ thủy sinh .Theo em cho vô như vậy thì không khác nào biến thành cá rô. Tốt nhất là anh cứ tách ra hồ thường mà nuôi không là hư hết cá đó