kinh nghiệm nuôi cá la hán bột!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi haohao, 25/1/06.

1. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    lúc trước mình rất hay mua 1-2 con cá bột giống mới về nuôi thử nhưng cá cứ bị hết bệnh này đến bệnh kia rồi chết. trong đó có trường hợp cá ko chịu ăn rồi bị suy mà chết. lần này mình quyết định bắt luôn 50 con về nuôi lại lần nữa. mình bắt 50 con king bột của 1 người quen làm hướng dẫn viên du lịch về nuôi. anh này hay đem cá về lắm nhưng mấy lần trước cá ko đẹp nên mình ko lấy, kỳ này cá đẹp wa nên mình lấy hết 50 con luôn. mình chia lại cho người bạn 20 con, mình còn giữ 30 con.
    sau khi nuôi được 2 tuần mình rút ra được 1 số kinh nghiệm như sau:
    - khi cá còn nhỏ khoảng 1-2 cm thì nên nuôi chung đàn, ít nhất phải từ 5 con trở lên thì tỉ lệ cá con sống sót sẽ cao hơn vì lúc này cá vẫn còn ăn theo đàn. nếu nuôi 1-2 con thì cá ko biết chỗ ăn và thế là tử. mình cũng bị trường hợp này mấy lần...
    - cá bột rất thích "trùn huyết" (giống như trùn chỉ nhưng lớn hơn) được đóng gói từng viên khoảng bằng đầu ngón tay rồi được đông lạnh, cho cá ăn rất tiện. cứ thả nguyên viên vào ko cần rã đông, cá sẽ rỉa từ từ.
    - nuôi cá bột thì nên giữ nước thật sạch cá sẽ lớn rất nhanh, cứ cách 1 ngày mình lại thay 1/3 hồ. nhớ là đừng thả mật độ dày quá nước sẽ rất mau dơ.
    - với cá bột kinh kamfa mình nhận thấy điều này, những con còn nhỏ mà châu đã đầy mình thì thường đầu nhỏ vì nó đã nghiêng về dòng Châu nhiều hơn (ai cũng biết là King kamfa được lai từ dòng Kim Hoa và dòng Châu mà ra) và ngược lại, những con lên châu trễ thì sẽ có cái đầu tương lai hơn vì đã nghiêng về dòng Kim Hoa. chưa kể có những đàn được lai từ Kim Hoa và Texas thì châu đầy mình mà cái đầu thì..................
    đây là một số kinh nghiệm của mình, mong là sẽ giúp dc các các bạn phần nào.
    các bạn nào biết thêm được kinh nghiện nào đó thì bổ sung vào cho hoàn chỉnh.
    thân.

2. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bài viết hay quá :applause: :applause: :applause: , đệ học hỏi đc nhiều điều. Cám ơn sư huynh.
    Bầy cá của huynh có chú nào đẹp để lại cho đệ 1 chú, đệ đang kiếm KKF. Ngoài tiệm bán ko 100% đúng cá, nếu 100% thì giá cũng ........... (té xỉu:D ).

3. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn mua 50 con giá bao nhiêu tiền vậy ? Bạn của bạn mua cá ở nước nào ?

4. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn anh Hao! Bài viết hay wé! Em cũng đang thiếu kinh nghiệm trầm trọng về nuôi cá bột đây.

5. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh haohao à ,chừng nào cá lơn khỏe mạnh chia em vài con nuôi chơi nhà.thân

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    còn chuyện này nữa, tối hôm qua mình bị tử hết một em do bị máy lọc hút. các bạn nhớ gắn cái lưới lọc để giảm bớt lực hút hay chắc ăn nhất là lấy tấm kính ngăn phần hồ có cái máy lọc ra.
    các bạn cũng nên tập cho tụi nó ăn thức ăn khô nữa để phòng khi không có thời gian đi mua mồi thì thẩy vô cho tụi nó rỉa, vô cùng tiện lợi.
    thỉnh thoảng mình mua cá lóc nhí về cho tụi nó dí để tập cho cá sung và biết cách săn mồi, tụi nó cũng khoái món này lắm.
    cá mình dc nhập từ Malai, mỗi em 200k, tuy bắt hết bầy nhưng cũng không bớt được đồng nào, mình chỉ giữ 30 con thôi còn 20 kia thì chia lại cho người bạn để cùng nuôi thi.

Last edited: 26/1/06
  7. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    @haohao: trùn huyết ở đâu bán vậy bạn? giá cả như thế nào? phải bảo quản trong tủ lạnh sao? vậy ở chỗ bán người ta có bảo quản trong tủ lạnh không? sao mình đâu thấy tiệm cá nào có tủ lạnh đâu?

8. kimmaluu

kimmaluu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo Mình Biết Thì Trùng Huyết Của Trung Quốc,bán Theo Vỉ,30 Viên.18 Ngàn 1 Vỉ.có Thể Mua ở đường Lưu Xuân Tín.

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mình hay mua trùn ở tiệm Thập Bát La Hán ở đường Minh Phụng, khúc gần bùng binh.
    trùn này đã được đông lạnh nên bạn phải bảo quản lạnh, khi cho cá ăn thì ko cần rã đông, cứ thả vào nước là trùn sẽ tan ra, cá bột rất khoái món này.

10. trandat

Thích đã nhận:
    2
    Mình vừa đưa tiễn 1 em king ra đi vì bị sình bụng... hic... hic... tội nghiệp nó ghê, chỉ mới bằng ngón tay út thôi, chưa biết đời là gì thì đã đi theo ông bà rồi. Mà mình cũng không biết nó ăn phải cái gì mà bị sình bụng nữa. Gần tết, bận quá, mình không đi mua trùng huyết cho nó được nên mình lấy Azoo giã chuyễn ra cho nó ăn. Mình cho nó ăn lúc chiều 29 tết, đến tối thì không thấy nó không bơi nữa và bỏ ăn luôn, đến trưa nay thì ra đi :(. Không biết có phải nó bị sình bụng vì ăn Azoo không nữa. Có bác nào bị trường hợp này chưa?

11. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mấy bác sang quá nên cá mới die đó.Em nuôi cá bột chỉ cho ăn cá chăm,lóc và tép con thôi.Có con nào die đâu,lớn nhanh như thổi luôn.Nó còn nhỏ mà bác cho ăn đồ dinh dưỡng nhiều quá,nó không tiêu nên sình bụng thôi..Em nghĩ bác cứ cho ăn cá là khỏe nhất đó...Tội nghiệp con king nhà bác...Cá bột nhà em mới nuôi có 12 ngày mà nó đã to gấp 3 lần lúc em bắt về.Tại kỹ thuật chụp hình của em dở quá,chụp mờ sỉn nên không post lên cho mấy bác coi được thôi.Để em canh me chụp được vài tấm rõ,em post lên nhờ các bác và anh Duong nguyen xem dùm trống mái luôn.

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Vậy là bạn đã cho cá ăn Azoo hơi nhiều rồi, khi đã vô bụng cá Azoo nở ra thế là cá bị bội thực mà chết, trường hợp này mình có bị.

13. trandat

Thích đã nhận:
    2
    :( hic... hic... khi hiểu ra thì đã quá muộn màng... tội nghiệp nó không được ăn tết...

14. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà bác HaoHao co nguoi quen hay di lấy cá về ha, bác có con nào ngon ngon báo anh em 1 tiêng được không

15. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    để mình nuôi đàn cá bột này lớn lên, mình sẽ lựa ra những con xấu nhất thả ra hòn non bộ, mình giữ lại 1 con còn bao nhiêu thì sẽ chia lại cho các bạn với giá hữu nghị, hy vọng đàn cá này có nhiều con đẹp, tụi nó đang lên châu và cũng được mấy con bắt đầu lên đầu.

16. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    đàn cá của mình lựa ra đc 3 con châu vàng (ngoài tiệm mình chưa thấy con nào châu vàng như vậy cả), mình sẽ giữ lại 3 con này, còn những con khác thì châu xanh có, châu đỏ có, vừa xanh vừa đỏ và pha cả vàng nữa. có vài em đang lên đầu mình đã tách riêng, bác nào có nhu cầu thì mình chia lại với giá 250 vì mình mua đã 200/em rồi, mình nuôi dc 6 tuần và mình chỉ bán những con đang lên đầu. bác nào có nhu cầu thì PM cho mình nha.

17. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mình với người bạn nuôi thi nên cả 2 thúc cho cá ăn dữ lắm. người bạn mình cho ăn hết ga luôn và kết quả là cá lớn gấp đôi cá của mình nhưng chỉ to xác mà chẳng lên châu hay đầu gì cả, các bạn nuôi cá bột nên chú ý điều này nha.
    hồi sáng mình đi dạo quanh thị trường cá thấy có rất nhiều kinh kamfa đẹp nhưng toàn trên dưới 10 chai không ớn quá. mấy con chẳng thấy đầu mà cũng trên 2 chai, giá kinh khủng thiệt, đàn cá của mình bán bớt 4 con rồi, mình giữ đàn cá lại ko bán để nuôi lớn luôn để xem thử tỉ lệ có đầu đẹp là bao nhiêu.

18. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Cá em nuôi cho ăn cá trâm, lớn rất nhanh nhưng chẳng thấy lên màu mè gì hết, đầu thì cũng vậy, cá to cỡ ngón tay cái rồi nhát lắm em di cách hồ 1m là nó trốn mất tiu (Bùn :( ).
    Anh haohao cho cá ăn gì mà cá bột lên màu đc, chỉ tiều đệ với ????????
    Lần trước có hỏi định mua cá của anh mà em hết bồn rồi, dạo này bận ăn chơi nên ko trả lời anh đc, sorry anh nha.

19. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Billykid: bạn cho ăn đúng cử và đừng cho ăn nhiều quá, để cá lớn từ từ thì cá sẽ phát triển hoàn chỉnh hơn. mình cũng cho cá bột ăn cá trâm và cho ăn thêm hạt khô nữa vì hạt khô loại tốt có rất nhiều chất cần thiết cho cá.
    để cá bớt nhát bạn có thể nuôi hai con chung 1 hồ đc ngăn ra để tụi nó kè nhau thì cá sẽ đỡ nhát hơn là 1 mình 1 hồ và cũng đừng nuôi hồ lớn quá (nếu mình ở nhà lớn quá chắc cũng sợ ma).

20. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Em cho nó ăn cá trâm, 2 con nuôi chung bể, bỏ cá trâm wa 2 bên, 1 lúc sau tui nó chui wa hết 1 bên (pó tay :( ). Đệ lâu phải vớt wa hồ còn lại, cho nên cũng ko kiểm soát đc nó an nhiều hay ít cứ bỏ vô thích ăn bao nhiêu thì ăn (ko bít có sao ko :D)
    Thức ăn bột cho cá bột cho ăn loại nào, em thấy có loại của Thái Lan 30k/1 hộp, thấy mấy huynh kia cho ăn bị sình bụng chết hoài sợ quá ko dám cho ăn .