Kinh nghiệm nuôi cá neon

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Bọ gậy, 8/4/13.

1. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Báo cáo cả nhà là trước đây em hay thả neon vào bể thủy sinh, cứ thả 1 đàn 30 đôi thì sau 1 tháng là chết vãn, mỗi ngày vớt đôi ba em. Hôm trước đọc bài của 1 ae nào đó chia sẻ kinh nghiệm, thế là thực hành theo. Đầu tiên, cá neon bắt về, thả vào thùng xốp (loại đựng hoa quả, khoảng 30 lít), thả thêm khoảng dăm cái lá bàng khô, ko cần cho ăn j cả. Cứ để như vậy trong vòng khoảng 1 tháng, nước đen sì, cá gầy nhom, chả chết em nào, rồi mới bắt ra thả vào bể TS. Từ đó đến giờ, cả đàn neon chả hụt em nào, khỏe như trâu.
    Chút kinh nghiệm chia sẻ cùng anh em!

2. ducdmd

ducdmd Member

Thích đã nhận:
    23
    cám ơn bạn nhé. mình cũng đã từng nuôi chục con neon cho cái bể nano, lúc mới mua con nào cũng còm nhom trơ xương lép bụng, thế mà cứ thế nuôi cả tháng chẳng chết con nào, sau đó lật bể set lại, thả cả chục con vào xô nhựa vứt lăn lóc ko ngó ngàng đến, cũng gần 1 tháng nữa mà vẫn sống đủ.
    kinh nghiệm là neon đói sống dai như đỉa
    lạ đời

Bọ gậy thích bài này.
  3. netthegio

netthegio Member

Thích đã nhận:
    6
    cho vào thế có phải đậy lại tránh ánh sáng hay phải có ánh sáng như bình thường .và bao lâu thay nước 1 lần hả bác

4. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Ánh sáng chả quan trọng đâu, tôi cứ để mặc ở trong góc phòng vệ sinh, tối om. Hình như cả tháng có thay nước được 1 lần 30%.

5. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mình cũng nuôi cá neon bằng lá bàng nhưng mình cho trực tiếp lá bàng vào bể chứ ko nuôi ở ngoài trước rồi mới nuôi ở bể. từ hôi cho lá bàng vào cá neon khoẻ lắm. con nào cũng bự, chịu khó ăn uống :)
    Nuôi trước trong lá bàng ở ngoài cũng là 1 cách hay để tránh bị lây bệnh từ chỗ bán hàng

6. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    thanks bài viết rất hữu ích , mình rất thích neon mà mỗi lần mua đâu có ít , 2-3 chục đôi mà thả đc 1 tháng vãn cón 1/3 và chết lai zai đến không còn em nào , trụ đc lâu nhất là 6 thangs cũng chêt mất xác :(

7. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Mua cá neon vua đi Phượng ơi, 100% sống sót. Anh mua neon vua nhiều lần rồi, chưa chết con nào hết.

ttchit thích bài này.
  8. yeunhieu

yeunhieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    số mình ko nuôi cá neon hay sao đó, mua bao nhiêu về chết bấy nhiêu, ko biết có phải CÁ DĨA nó tàn sát ko

9. Xuanbinh

Xuanbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    Cá dĩa nó ăn cá neon đó bạn, cá thần tiên cũng ăn neon

10. bluebilly

bluebilly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em cũng có đàn neon vua 20 cháu xinh xinh. Mua về từ kin aqua thả tùm cái vào bể chả thèm set nước ngâm cá gì mà vẫn khỏe re,bơi lội tùm lum ăn như trâu có đau ốm chết chóc gì đâu. Bác thử chơi neon vua xem nó khỏe hơn ko

11. ha_sailstower

ha_sailstower Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình đang nuôi neon thường nhưng thấy Ok mà có die e nào đâu (chỉ mấy ngày đầu die 1-2em/ngày) nay thấy sống khỏe và đẹp. Bạn xem lại thức ăn xem sao mình đang dùng Sakura 25k/gói cá khỏe lên màu rất đẹp

12. thanhdhkhtn

thanhdhkhtn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    369
    anh mua bao nhiêu lần neon vua là bằng đấy lần chết, chả hiểu vì lý do gì mà chú nuôi tốt thế nhỉ

13. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    em chơi neon vua chưa bao giờ bị chết,( có lần mua 40 con ), chỉ bị chết do nhảy ra ngoài thôi.

14. Thổi Ko Bay

Thổi Ko Bay Member

Thích đã nhận:
    18
    Kinh nghiệm cho ăn bọn Neon thế nào các bác nhỉ????

15. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    cho ăn 2-3 ngày 1 lần, mỗi lần cho ăn 1 ít đến vừa thôi, ko nên cho ăn quá no 1 lần. Nếu là thức ăn lá thì lấy cái panh kẹp chìm vào nc và giữ thế cho bọn neon ra rỉa, tránh rơi xuống nền.Quy tắc cho cá ăn của mình là " Ăn lắm ị nhiều nhanh to mau chết" .=))

16. Thổi Ko Bay

Thổi Ko Bay Member

Thích đã nhận:
    18
    thức ăn lá là loại nào thím???? Em chơi lọ thức ăn mà cá ít rỉa quá, cặn thì nhiều đâm ra cá bị nấm

17. nnes

Thích đã nhận:
    1,225
    bị nấm ko hẳn do bể bẩn,do thay đổi môi nhiệt độ môi trg thay đôi nên bị, thường là do lạnh hơn n ên bị nấm trắng. lúc này nên tăng nhiệt độ lên 28-30oC và cho ít muối hột vào.hoặc ngâm qua cá vào nc muối 30s rồi vớt ra

18. Thổi Ko Bay

Thổi Ko Bay Member

Thích đã nhận:
    18
    Đàn neon đã ko thấy die nữa từ khi nhốt mấy con bị ngứa ra ở riêng :3 40 con giờ còn có 20 con thôi :((

19. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    cho lá bàng vào ngâm trong hồ, ko bị ảnh hưởng cây cối gì đâu, theo kinh nghiệm anh em chia sẻ thì 1 lá/20 lít nước, bọn cá neon với tép cũng rỉa ăn lá bàng cũng tốt

20. nguyenlonglong

nguyenlonglong Active Member

Thích đã nhận:
    6
    thấy mọi người đề cập nuôi cá trên diễn đàn toàn hàng chục đôi trong bể,e nuôi có mấy con mà phân đã dải đầy nền, cho e hỏi hỏi vấn đề phân cá mọi người xử lý thế nào vậy ?nếu hút bằng ống hút thì lấy đi rất nhiều nước trong bể như vậy cũng không tốt..?