Kinh nghiệm nuôi chích chòe lửa!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tuananhk6, 7/9/10.

1. tuananhk6

tuananhk6 Member

Thích đã nhận:
    10
    Thưa các bác trong forum! Em mua một con chích chòe lửa thuần( chắc chắn là con đực). Thằng bán chim nó bảo là mùa này chim ít hót thậm chí là không hót.Vì thích nên em mua chứ cũng chưa được nghe giọng hót của em nó. Về nhà em em cho ăn cám ba vì + trứng + tôm và mỗi ngày khoảng chục con dế. Thấm thoắt được hơn tháng rùi mà con chòe lửa nhà em chỉ kêu tạch tạch suốt ngày, chả thấy hót gì cả. Mong các bác có kinh nghiệm nuôi chòe lửa giúp em làm sao cho em nó cất tiếng hót với.!

2. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Chòe lửa bạn phải cho nó ăn cám đậu phộng(lạc)+trứng+thêm ít cám Ba vì nữa cũng tốt,mùa này là mùa chim thay lông,bạn không nói rõ là chim đang thay lông hay thay lông xong rồi,vì vậy,nếu chim thay lông xong hết rồi(ra đủ đuôi rồi) thì bắt đầu cho nó ăn cào cào+sâu qui thì từ từ nó sẽ căng lửa và hót thôi.Còn nếu chim đang thay lông thì bạn chịu khó đợi cho nó xong lông đã,lúc này bạn đừng cho ăn sâu qui,mà chỉ cho ăn cám+dế+cào cào thôi.

tuananhk6 thích bài này.
  3. tuananhk6

tuananhk6 Member

Thích đã nhận:
    10
    Ừ con chòe lửa của mình đang thay lông. Mình làm cám đậu phộng nhưng ko biết tạo hạt, chỉ sáng đến chiều là bẩn nước nên mình chuyển sang cám ba vì với trứng. Tiện đây cho mình hỏi là chích chòe thay lông có lâu không và làm thế nào cho nó thay lông nhanh được không.!

4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Do từng con thôi ! con của tôi ngoài cám bavì ra là chấm hết >> Vậy sao hót căng vậy ?? đâu có cần cầu kỳ như bạn nói .... Rút ra kinh nghiệm là con chim của mình hơph gì thì chiều kiểu ấy

---------- Post added at 02:23 PM ---------- Previous post was at 02:16 PM ----------

Bạn về xem lại vài vấn đề sau :
    Đánh đuôi kêu tạch tạch suốt ngày là chim cũng tương đối căng rồi >>> vẫn có lửa
    Bạn treo chim ở chỗ có ánh nắng quá không ?? treo vào chỗ hút gió và râm 1 chút sau đó cho tắm cho nó và xem có líu gió không ? nếu líu thì yên tâm 2 tháng sau phang ầm ầm, còn im bặt thì con này chắc chẳng hót hét ra gì đâu !

tuananhk6 thích bài này.
  5. KHAUGATRE

KHAUGATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    614
    vậy chòe lửa xong long .thì tb khoảng bao lâu thì nó lên căng lại

6. tuananhk6

tuananhk6 Member

Thích đã nhận:
    10
    Bạn về xem lại vài vấn đề sau
    Đánh đuôi kêu tạch tạch suốt ngày là chim cũng tương đối căng rồi >>> vẫn có lửa
    Bạn treo chim ở chỗ có ánh nắng quá không ?? treo vào chỗ hút gió và râm 1 chút sau đó cho tắm cho nó và xem có líu gió không ? nếu líu thì yên tâm 2 tháng sau phang ầm ầm, còn im bặt thì con này chắc chẳng hót hét ra gì đâu ![/QUOTE]
    Mình thấy nó hót nhỏ thì có phải là líu không bạn. Nó hót cứ lách chách suốt nhưng không thấy hót to. Mình cho nó nghe video thường xuyên mà cũng chẳng ăn thua gì.!

7. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    anh nhổ lông để lên chảo là sẽ có lửa liền thôi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

8. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    hix.mìh thì ko muốn e chòe hót .vì nó đang thay lông.hót nhiều quá nó yêu chim.CCL nhà mình thay lông mà vẫn phang ầm ầm.thi thoảng lắm mới cho ăn 3 4 con sâu qui