Kinh nghiệm nuôi chin cu sinh sản?

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi ktvhdtv, 23/6/11.

1. ktvhdtv

ktvhdtv Member

Thích đã nhận:
    7
    Tình hình là mình có mua 1 đôi cu gáy đang sinh sản.khi mua về nuôi 3 tháng rồi mà không thấy đẻ j cả?mình cũng làm lồng to và nhốt cho ít người qua lại.chỉ thấy nó gáy nhiều cũng thấy tha rác nhưng không thấy đẻ h.mong các huynh chỉ bảo giúp nha!cảm ơn trước !

Last edited by a moderator: 23/6/11
    hungvcb and anxuanloc like this.
  2. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    đến thời kỳ mới đẻ bạn ạ, không phải tha rác là chuẩn bị đẻ đâu. mà bạn cung phải quan tâm đến chế độ dinh dưỡng nữa.
    trước mình cũng có nuôi một đôi cu gáy đẻ nên có chút ít kinh nghiệm . THời kì chim mái sắp đẻ là khi bạn đến gần hoặc sờ vào gần thì chim mái xòe cánh nằm dị xuống,lúc này là chịu sống rùi đấy, chim cũng giống gà mà, khi đó thì chim trống sẽ đạp mái lun. và bạn chỉ đợi 1-2 hôm sau là chim mái đẻ trứng. chúc bạn sớm có cu non !

hc_vnn, binhbaohiem, hungvcb and 7 others like this.
  3. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    nên bổ sung nang mực cho cặp chim a "cạp" đi tuy nhỏ nhưng hiệu quả nhớ cho ăn đầy đủ các loại hạt trừ hạt kê(cho ăn có giới hạn).vỏ trứng gà bóp nhỏ cũng quan trọng lắm.a đưa càng nhiều thứ đồ ăn tự nhiên ở rừng vào thì tỷ lệ sẽ cao hơn.chúc a thành công!

hungvcb, nguoidaugio, thienfe and 3 others like this.
  4. ktvhdtv

ktvhdtv Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn các huynh nhe! hay là do nuôi lạ chuồng nên không đẻ vậy.mà tự dưng mấy hôm nay lại không thấy gáy 1 tiếng nào.mình đã tách con trống ra rồi mà cung không thấy gáy j cả. thấy nản quá

hungvcb thích bài này.
  5. hienduong

Thích đã nhận:
    268
    nuôi chim đẻ thì bạn không nên nhốt trống và mái chung được. con trống nó muốn đạp mái, mà chim mái đến thời kỳ mới chiu sống cơ, bạn chịu khó theo dõi xem bao giờ chim chiu sống như bài ở trên mjh miêu tả. mà bạn cũng đưngf sốt ruuột vì một năm cu gáy có 2 mùa sinh sản mà

hungvcb and chuongcana like this.
  6. ktvhdtv

ktvhdtv Member

Thích đã nhận:
    7
    sos!các bác dạy em nuôi cu gáy mới nở 2 ngày với!

tình hình rất căng hum nay em bắt được tổ cu nở mới được 2 ngày! không biết nhiều về cách nuôi thế nào. hiện h minh nuôi bằng cám co.dung bơm tiêm cho ăn. không biết có nuôi nổi không!bác nào co kinh nghiệm chỉ bảo em với!em xin cảm ơn!

hungvcb thích bài này.
  7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mới có 2 ngày mà bắt làm gì sớm vậy? thôi lỡ rồi thì cho ăn cách đó cũng được, hoặc cho ăn cám ba vì cũng ok, nhớ pha nước hơi loãng 1 chút.

hungvcb thích bài này.
  8. ktvhdtv

ktvhdtv Member

Thích đã nhận:
    7
    ec! em tưởng cu đẻ như chim bồ câu mà! nhưng hôm nay quă là ngày thật buồn! chu chim trống đã bay mất rồi !có bác nào co kinh nghiệm cứ dạy dỗ em nha!hu hu! h còn mỗi đôi đang tập gáy thui!

9. thuyetminh

thuyetminh Active Member

Thích đã nhận:
    143
    Hic bác tách mẹ con chúng sớm thế, tội nghiệp em nó. Chúc em nó mau lớn!

hungvcb thích bài này.
  10. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bác bắt như này là quá sớm rồi. Nên pha thật loãng cám cho nó ăn nhé. Bổ sung thêm lòng đỏ trứng luộc nữa cho đủ chất.
    Chúc 2 con chim có thể sống sót tốt trong tay bác. Lần sau đừng vì sợ người khác bắt mất của mình mà bắt nó sớm thế này tội nghiệp.

Còn 1 lưu ý nữa. Vì chim non mỏ còn yếu nên khi cho ăn nếu bác chưa tìm được cách nào tối ưu thì phải hết sức nhẹ tay khi bành mỏ để đút thức ăn

hungvcb thích bài này.
  11. ktvhdtv

ktvhdtv Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn các bác nhé.chắc không nuôi nổi vì không thấy nó ăn h cả.đút được tý một thôi

12. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Bác ktvhdtv ơi !

Bác vào đây ngâm cứu nè
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62202

Cái gì cũng phải có thời gian, quá trình chứ bác. Không vội được đâu

Con trống mái cũng có thời gian tìm hiểu,..., quan tâm, chăm sóc,..., làm ổ,...., vụ kia,..., đẻ trứng, ...ấp, ... nở con chứ

Nếu bạn nuôi tốt thì nó đẻ liên tù tì, không phải 2 mùa sinh sản đâu.

Chúc bác thành công

cuhobo and Hoàng ĐL like this.
  13. thanhdoan

thanhdoan Member

Thích đã nhận:
    2
    ko sao đâu mình băt lúc 4 ngày tuổi mà vẫn nuôi được mà.bạn dùng túi lấy đầu điếu thuốc lá châm 1 lỗ cho cám khô vào đút mỏ e nó vào cho e nó ăn sau đó cho e nó uống thôi

14. hienduong

Thích đã nhận:
    268
    không sớm một chút nào cả, nếu nuôi non như thế thì rất hay đó.em có ít kinh nghiệm chia se với bác nhá. bác phải chuẩn bị hệ thống sưởi ấm, vì chim non như thế chim mẹ luôn ủ ấm mà. bạn mua lạc, vừng. nhai kỹ rùi cho chú cu non giúc vào miệng mình, nói nôm na là mớm cho chim. đảm bảo chim non đủ chất sẽ rất nhah lớn. bạn mà bơm cám cò là k ổn đâu đó

15. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    không biết thì đừng nói chim cu không phải đẻ chỉ có 2 mùa nếu chăm chim tốt có thể đẻ quanh năm nhớ nhé

phutancamau thích bài này.
  16. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    ngoài tự nhiên có thể đúng như Bạn nói, tuy nhiên nếu cu mình nuôi ở nhà thì thế này: khi cu đẻ trứng đầu tiên thì bắt đầu ấp ( dĩ nhiên đẻ 2 trứng) đến ngày thứ 12 hoặc 14 là nở, thông thường ấp 12 ngày là nở. sau khi nở nếu thức ăn đầy đủ chăm sóc tốt thì ngày thứ 20 hoặc 25 thì chim mẹ lại bắt đầu đẻ lứa kế tiếp ( có nghĩa là cu con đc 20 - 25 ngày tuổi cu mẹ lại đẻ tiếp). Cứ như thế bạn tính thử dùm 1 năm khoãng mấy lứa nhé! Hiện tại mình có 1 cặp cu đẻ trên 11 lứa rồi, sáng này cũng đã đẻ lứa thứ 12. Nếu Bạn ko tin gọi cho Bác Nghĩa Hội trưởng Hội cu gáy Đồng Nai sẽ đc Bác ấy giải đáp tận tình hơn, Bác cũng đã từng dạy mình nuôi cu đẻ ,nik Cuhobo ( sự phụ chị Papa và Sese). Trân trọng!

vanthaohotel and bavu like this.
  17. hieutrungvuhg

hieutrungvuhg Active Member

Thích đã nhận:
    129
    Theo kinh nghiệm niôi của tôi thì khác: Khi ta đã ghép đôi thành thì công thì con trống và con mái nên ghep chung với nhau, khi đã ghép đôi thành công rồi thì không có hiện tượng chim Trống đuổi chim mái, nếu chim mái chưa đẻ thì chim trống gáy nhiều "sà cầu máy cánh" tìm ổ cho con mái và gọi con mái vào đó, còn chim mái nhau sau máy ngày là đẻ theo tôi cũng không hẳn như thế, chim nhà tôi mái nhau thường thường xuyên sau đó có khi 1 tuần, 10, 15.. ngày mới đẻ cơ. Thôi có việc tôi đi đã lúc khác trao đổi tiếp

18. ktvhdtv

ktvhdtv Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn các bác cho em nhiều kinh nghiệm.co bác nào ở hải dương có chim gáy non khong vậy.em định mua vài đôi nữa!

19. lelanarc

lelanarc Member

Thích đã nhận:
    30
    chim cu của ban chưa đẻ có thể do các yếu tố sau.
    Thiếu khoáng và chất dinh dương cần thiết cho chim, vi vậy ta cần bổ xung khoáng và dinh dưởng.
    chim trong quá trình thay lông thì cũng nghỉ đẻ một thới gian sau dó mới đẻ lại.
    vài ý kiên nho nhỏ của em các bác đánh giá xem thế nào nhé