Kinh nghiệm nuôi dưỡng cá betta cảnh của binhvirile

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi binhvirile, 26/1/08.

1. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Kinh nghiệm nuôi dưỡng cá Betta cảnh của Binhvirile

Thông thường, những người nuôi cá cảnh betta luôn muốn cá mình đẹp và điều dĩ nhiên, trông nó chỉ đẹp khi cá đang trong trạng thái "sung sức". Tuy nhiên, không phải tất cả con betta nào cũng vậy. Có những con rất nhát và người chơi hẳn sẽ buồn vì điều này. Đây là một số kinh nghiệm của mình giúp cho chúng ta có thể khắc phục tình trạng nói trên(H.a).
    Phương pháp giúp cá dạn trở lại
    Bạn có thể dùng giấy đen (tô bên trong) để tạo không gian tối cho cá, giúp cá dạn hơn. Ngoài ra, bạn có thể che thêm 1 miếng giấy đen phía sau lọ. Còn có thể nuôi trong dung dịch nước lá bàng.
    Về dinh dưỡng, bạn có thể cho ăn trùn, vừa rẻ, dễ kiếm lại đủ chất dinh dưỡng cho cá. Và cách nuôi trùn làm sao cho dễ sống với số lượng ít là bạn đổ 1 ít nước vào trong chậu(chỉ khoảng 2=>3 cm thôi) (H.b)
    Như hình dưới, trùn sẽ tự động tràn đều ra chậu, giúp chúng có đủ oxi, như vậy sẽ sống lâu hơn. Khi cho ăn, bạn chỉ cần lọc lớp trùn chết, ăn xong, thay nước thật sạch. Nếu như bạn "lười" thay nước thì trùn sẽ chết vì không đủ oxi(H.c)
    Nếu như bạn nuôi với số luợng nhiều, nên sục khí để có đủ oxi cho trùn (hình ảnh bởi thành viên cedric).
    Trong quá trình "ủ" cá như trên, bạn nên thường xuyên cho cá luyện tập đá với kiếng, như thế sẽ dễ hơn là với 1 con khác. Sau khoảng 1=>2 tháng, bạn sẽ có được một chú cá sung trở lại.
    Chúc các bạn thành công!

Last edited: 26/1/08
    1 person likes this.
  2. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    cảm ơn bài viết bác nhiệt tình ghê mong rằng bác nhận được nhiều lời cảm ơn..............

3. Betta 41

Betta 41 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là betta 41. Bài viết của bạn hay lắm, mình muốn gửi hình kệ cá HM nhà mình lên diển đàn mà không biết gửi làm sao, bạn chỉ giúp. Mình muốn trao đổi kinh nghiệm với các bạn

4. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Betta 41 thân mến!
    Mình rất vui được làm quen với bạn và rất cám ơn lời khen của bạn về bài viết của mình.
    Để có thể post hình kệ cá HM nhà bạn lên diễn đàn, bạn chụp hình kệ cá bằng máy ảnh (tốt nhất là máy kts để ảnh nét), sau đó- nếu bạn có máy laptop thì post hình sẽ dễ hơn, bạn cắm dây nối máy ảnh vào CP, ảnh của bạn sẽ được hiện lên và kèm theo mã số. Sau đó, bạn vào trang web [COLOR="Blue"]www.anhso.net[/COLOR] , đăng ký 1 tài khoản. Sau đó bạn bấm vào nút "Tải ảnh lên", nhấn vào Browse, chọn mã số ảnh bạn muốn đưa lên. Sau khi tải ảnh hoàn tất, bạn copy URL của ảnh, paste vào diễn đàn (nhớ đặt trong thẻ [​IMG]), cuối cùng chỉ cần gởi bài lên là ảnh sẽ hiện ra, nếu trình tự thực hiện của bạn là đúng, bạn có thể xem bài về cách post ảnh ở diễn đàn.
    Chúc bạn thành công!

Last edited: 29/1/08
  5. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    ồ,cho em hõi bác binhvirile ơi,mình có thể dùng những miếng nhựa đen của vỏ hộp CD ko vậy,tại em thấy làm vậy sẽ đỡ tốn công hơn thì phải

6. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Em dùng giấy thủ công màu cũng được, chẳng qua để tạo không gian tối thôi.

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn ủ trùn chỉ như vậy cho ăn rất lâu. Ít tốn tiền mồi nhưng tốn tiền điện một chút. Quan trọng là cá ăn vào sẽ sung phải không. Mỗi ngày mình phải mua 500đ trùn chỉ mất công quá chừng.Mình cho nó ăn quăng quăng viên luôn. Màu đẹp lắm

8. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bạn ,nhưng để nuoi trùn thì thấy tón công quá,bạn nuôi nhiều thì được chứ nuôi ít ra hang mua cho tiện.

9. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Mình không hiểu bạn nói gì cả. Nuôi trùn như cách trên thì hoàn toàn không tốn điện.
    Bạn nói hay nhỉ, bạn mua trùn ngoài tiệm về mà không "nuôi" thì trùn sẽ chết, còn đâu mà cho ăn!