Kinh nghiệm nuôi Ốc mít của em

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi hoangbinhduong, 20/6/11.

1. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    lời nói đầu tiên là xho em kính chào các anh chj em trong diễn đàn đã gianh chút thời gian quý báu đọc bạ` của em
    em là thanh viên mới nên chưa có baj` nào nên hum nay xin chia sẻ 1 ít kinh nghiệm be bé cho nhửng ng nuôi ốc mít hj
    1 .....phải chon chim từ non lên tốt nhất là đã trổ dc vài chấm đỏ trên đầu để bit chắc chắn là trống 100%.nen6 cho9n chjm co tướng thon,đầu hơi dài chân cánh ko tật lỗi là ok rui.vì đa số ốc mít là loài sống gần người nên khi mình nuôi cũng rất mau dạn người
    trước tiên mang chim về nên phủ khoảng 1/3 áo lồng thui.nhớ đừng trùm hết vì tất có thể chim ko chiu ăn mà chết đói nên mình phải theo dõi thường xuyên nếu thấy em nó hơi xù lông thì nên lấy cho nó 1 trái trứng cá bóp lấy nước rùi cắm mỏ nó vào cho nó hút
    nếu mà nó chiu ăn chuối thỳ coi như là đã thành công dc 30% rùi.(nên nhớ dùng chuối sứ ko nên dùng chuối cau vì chuối cau nhìu chất đường nên chim rất dễ xù lông)
    2... tập cho chim tắm nước và nên nhớ là phải phơi nắng thường xuyên vì đặc tính loài này rất ưa nắng.1 ngày nên phoi8 nắng từ 7>8h sáng sau đó cho tắm nước.rùi cho phơi them khoảng 15--20p nua~ là ok
    trong lồng nên để 1 cái cóng to cho chim tắm và 1 cóng nhỏ để nước uống (theo em thi ốc mit ở rất sạch sẽ 1 ngảy nó có thể tắm tới 4 5 lần.nhưng nó ít khi uống nước trong cóng tắm lém.phải có 1 cóng nhỏ cho nó uống ko thi chim dễ bị bệnh lém.
    3 là lúc chim đã chiu ăn chuối thi phãi thêm trứng kiến.Về trứng kiến thí 1 tuần cho ăn khoảng 2 3 lần mỗi lần khoảng 1 muỗng cafe thui.ko nên cho ăn nhiều vì dễ làm cho em nó béo phì lém..>>>1 lưu ý là trứng kiến ko nên mua ngoài tiệm cho em nó ăn vì trứng kiến ngopai2 tiệm hay bị tưới Ure chim ăn vào là die liền....em vừa bị die 2 em mồi mất gần 4tr tiếc gần chết lun hixx:crying::crying::crying: tốt nhất là tự mình đi thọc trứng kiến cho chim ăn là ok nhất.
    còn về vấn đề cho chim ốc mít ăn lăng quăng thì theo ý em là ko nên
    bản thân em đi mua ốc mít mồi mà hỏi ng bán là có cho ăn lăng quăng ko nếu có thi em ko mua nua~ hj
    bởi vì theo em là lăng quăng khi chim ăn vào thi rất sung và căng nhưng cho ăn lăng quăng thì giống như là mình cho ốc mit chơi thuoc phện vậy.nếu sau này ko cung cấp đầy đủ lăng quăng cho em nó thi nó se suy thấy rõ...chjm ko hót xù lông rùi từ từ chết lun.......
    khi chim đã chiu ăn uống và dạn ng rùi thì chắc hẳn lúc đó em nó đã chiu kêu chipppp và ko còn tông lồng nua~
    khi nào em nó líu nữa là coi như thành công dc 90% rùi con muốn nuôi làm mồi thi em cung~ ko có kinh nghiệm nuôi chim mồi nên em ko dám đề cập...những con OM em nuôi thi ở nhà hót rất dữ nhưng khi ra rừng thì im re hjjjjjjjj khôn nhà dại chợ ý mà.:blushing:
    4.... theo em thỳ OM mà đạt chuẩn 100% thì giọng hót líu ko chưa đủ nó phải hót từ giọng này sang giọng khác 1 cách hợp lý cũng gần giống như mấy anh chj chơi DJ á.hay mấy cao thủ OM gọi đó là đá số ...... thui tối tùi em xin phép mạ em pót tip hjjjjjjjj có gì sai trái mong anh em chi giáo :-$[-(

2. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    theo anxuanloc cần có thêm một công thức bột giàu chất dinh dưỡng dành cho oc mít mà ít ai lưu tâm quá.vì chim oc mít ngoài rừng đc ăn nhiều loại thức ăn đầy đủ dinh dưỡng (nhện,trứng kiến nhỏ,sâu...) nuôi lồng ta chỉ cho ăn chuối và vài loại trứng kiến,lăng quăng là chưa đủ.
    công thức pha bột như sau như sau;
    vì chim nhỏ nên ta làm ít hết làm tiếp để bảo vệ sức khỏe cho chim
    .1 muỗng canh đậu phộng rang nhỏ
    .1 muỗng cape đường
    .3 lòng đỏ trứng gà (đã luộc chín)
    .1/4 viên vitamin B1,B12,....
    .1/2 muỗng canh sâu khô (đối với chim ko thay lông)
    .1 ít nang mực.
    .1 lát chanh nặn lấy nước ( một lượng nhỏ)
    tất cả hỗn hợp cần phải xay thành bột mịn.

cách thức cho ăn như sau:
    cắt 1/2 trái chuối sứ rải một lượng bột thật nhỏ lên bề mặt trái chuối chim ăn chuối từ từ sẽ ăn nhầm bột và quen.ngày cho ăn(tập) từ 1-2 lần. và vẫn cho ăn lăng quăng trứng kiến bổ sung bình thường.
    chú ý:
    cần phải kiên trì tập thì mới thành công

3. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    chịu cách nuôi ăn bột vì dễ và xin nói rõ rằng Om mồi vẫn có thể luyện đc thành mồi chứ kg chỉ có chuyền lên mới làm mồi đc, chuyền chỉ có lợi thế là mau dạn ng thôi, bổi vẫn có thể luyện dạng ng nếu làm đúng cách

4. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    theo em thì ốc mít vào cám như vậy rất hay nhưng làm cám thì em thấy công phu wa.hjjj à mà anh xuanloc ơi cho em hỏi cái con OM mồi của em lâu lâu lại thấy có vài cộng lông ống trên đầu nhưng lông mình thì chắng rớt cọng nào vậy em nó thay lông phải hok anh.chế dộ dinh dưỡng của em nó khi thay lông theo anh có nên thêm vào thức ăn gì nua~ hum anh

hcongthuc thích bài này.
  5. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    BẠN hoàng có chim mồi làm vài clip cho anh em chiêm ngưởng với , nhiều người nuôi mà chưa thấy clip nào hay cả , mình nuôi được 2 con chuyền lên đang thay lông , nó ăn chuối 90 % , khi nào hết chuối mới ăn cám . Chim mới kêu tít tít chứ chưa líu , được cái hắng đá lắm , kè lồng là nó giang cánh đá như than , nhìn cũng vui .........

phamxuanthinh and anxuanloc like this.
  6. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Đúng chỗ ngứa đây rùi, bác nào có hình ảnh, clip cho vài tấm chiêm ngưỡng với, nhà em có 1 bầy này suốt ngày quanh ở mấy cây tầm gửi, em mê nó vì nó nhỏ xíu và có màu sắc đẹp nhưng không biết làm thế nào để có nó trong lồng nhà mình
    cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm, em phải lượn 1 vòng quanh các tiệm chim xem có bổi không đây.
    í quên, các bác cho em hỏi sâu khô họ bán sẵn hay là mua sâu tươi về chế biến ạ?

Last edited: 22/6/11
    dong_pham thích bài này.
  7. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    đễ bữa nào mình mượn dt làm vài tấm cho anh em xem
    con mồi của mình thì dạn rùi bỏ tay vào nó mổ nua|~ mà
    sâu khô thi ra tiệm kêu họ bán cho chứ tội tình gì mà phãi chế biến chj cho mệt.
    em mồi này hoàng cũng mới mua thui vừa bị chết mất 2 chú kia hay lém cung~ chj tai lười trọc trứng kiến chạy ra tiệm mua có 10k mà về nha đi hết 4tr hix
    nhà congthuc ở đâu nếu ở bình dương thì pm có gì đi bẫy chung vs hoàng nè hjjjjjjjjjjjjj

hcongthuc thích bài này.
  8. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Híc híc em ở Đà Lạt cơ bác ơi, nuôi thằng này mà cứ phải kiếm thêm thức ăn (trứng kiến, loăng quăng....) mới sống được thì có vẻ phiền phức nhỉ. với công thức cám như trên cho ăn không liệu có ổn không các bác? các bác ơi xay cám thành bột mịn không vo viên thế nó có ăn được không?

Last edited: 22/6/11
    dong_pham thích bài này.
  9. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    cám dành cho ốc mít cần xay thật nhuyễn, nếu kg có mồi tươi thì bạn thêm trái cây vào cám và sấy, cho ăn lâu ngày thì sắc lông chim sẽ kg đc đẹp như chim ăn mồi tươi

10. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    một kinh nghiệm bản thân nữa: "con chim gì mình đã thích thì nuôi đến cùng". các anh chưa chơi thì cứ thử chơi om thì rất phiền phức,tốn time,và trông có vẻ rất linh tinh. nhưng nuôi đc thì đâm ra ghiền, trưa trưa mà đc nghe om líu thì "mê mệt" luôn đấy. đi đánh thì càng hay hơn, tuy nhỏ con nhưng dữ ác lắm.

hcongthuc thích bài này.
  11. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Các bác có kinh nghiệm cho hỏi trường hợp này với!
    Em mua con ốc mít ở nhà người ta thì thấy cầm cào cào non đưa vào thì em nó ăn, nhưng khi về nhà em thì không chiệu ăn (mặc dù cũng cào cào non, cũng vặt chân... nhưng em nó chỉ chạm mỏ vào rồi thôi, hoặc mổ xong vứt đi). Em có tập cho ăn trứng kiến nhưng không thèm đoái hoài.

12. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Có người bảo cho OM uốn mật ong, theo các bác có kinh nghiệm thì điều này có nên không? Và là sao để cho màu OM không bị nhạt?

13. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Ốc mít cứ cho ăn chuối ương là được rồi bạn thỉnh thoảng cho ăn thêm trứng kiến chim sẽ ít phai màu,còn nếu đi đánh thì cho thêm vài con nhện không nên cho ăn lăng quăn chim sẽ xuống rất mau mật ong thì....không cần thiết.

dong_pham and lulu like this.
  14. laplun

laplun Member

Thích đã nhận:
    52
    thúc ăn chínhlà chuối vừa chín tới + TRƯNG kiến là đủ . quan trọng là thường xuyen cho tắm và phoi nắng mổi ngày.bạn áp dụng chê độ này thường xuyen bảo đảm chim bạn sẻ mau có lửa...chúc bạn thành công. nêu có điều kiện mình sẻ quay clip dàn chim mồi của mình cho các bạn xem...

lulu thích bài này.
  15. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    OM chủ yếu thich nắng lém.em cho nó phơi nắng 1 ngày 2 > 3 tiếng khoảng 8h tới 10h hơn mới mang vào.
    hum bữa em mồi em bị sổng nó bỏ đi mất hơn 1 ngày.sáng hum sau nó về em mang con nhện ra thế là em nó vào tay em đứng ăn ngon lành.hjhj
    rút kinh nghiệm h` nuôi OM chịu khó cho nó ăn nhện cho wen nha ae hjhj

lulu thích bài này.
  16. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Ôi! nhệnh nhà em bắt sạch cả rồi bác ạ! Con OM của em nó không ăn trứng kiến thế mới đau chứ! Cho ăn cào cào non em nó khi ăn khi không, em lấy con sâu gạo trắng (mới lột da) ngắt đầu rồi đưa em nó thì nó cũng lúc ăn lúc vứt đi.
    Thôi thì cứ theo ý mấy bác, chủ yếu là chuối và nắng vậy... nhưng mà em đi làm suốt, nên món nắng cũng hơi thiếu các bác ạ!
    Cho em hỏi là OM mồi thì lâu lâu mình thích thì đi đánh thôi, hay là có phải dợt gì không các bác.

17. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    OM mồi mà lâu ko đi đánh nó mất lửa.,hay còn gọi là khôn nhà dại chợ
    ra rừng im re

lulu thích bài này.
  18. laplun

laplun Member

Thích đã nhận:
    52
    ốc mít mồi nhà mình.quay sau cơn bảo số 1, mấy em củng chưa sung lắm....[YT]ubrYBobiiK8&feature[/YT]

minhtrithanhtra and lulu like this.
  19. laplun

laplun Member

Thích đã nhận:
    52
    clip 2................................[YT]ILiacHA_wHs&feature[/YT]

hoangbinhduong thích bài này.
  20. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    2 con này hay chứ bạn.mình hồi đó bị chết mất 2 em mồi cung~ căng như vậy nek`.h` nhắc tới vẫn con tiếc.............hjz
    h` chỉ còn có 1 em cung~ dc dc thui à.cung~ đang tính kiếm cho nó 1 thằng nua~ làm bạn mà giá OM mồi giờ cao wá.
    bạn có nuôi them em mái nào hok.kiếm 1 em mái đi đi đánh hay hơn trống mồi nhiều...............