Kinh nghiệm nuôi tép và làm ổ tép

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi ngonamdauquan, 13/8/08.

1. ngonamdauquan

ngonamdauquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình mới nuôi tép RC được gấn 1 tháng rữoi nên có 1 chút kinh nghiệm nhỏ, anh em tham khảo.
    -Đối với hồ để nuôi tép thì các bạn đã biết rồi vì diendancacanh và nhiều diễn đàn khác đã nói rồi. Mình không cấn nói thêm
    -Nhưng các bạn nuôi tép nhớ điều quan trọng nhất sau đây: Khi tép lột vỏ nó sẽ như đang chết vậy, không động đậy nhúc nhích gì hết, các ban đừng nên lấy gì khều khều nó nha (ban chỉ cần khều nhẹ là làm đam tang cho chú tép liên).
    -Mình nghe các bạn trên diễn đàn và các ban bên diễn đàn khác nói '' sao mình nuôi nhiều tép lắm mà chỉ thấy có vài con'', mình có cách để dụ tụi nó ra 1 đám luôn nè: Bạn chỉ cần cho chúng ăn mỗi ngày 2 lần, và chọn giờ cho ăn (mình cho ăn lúc 8 giờ tối và 8 giờ sáng). Nhưng khi bỏ thức ăn bạn tìm chỗ nào dễ nhìn rõ tép nhất, bạn cứ bỏ đều 2 cử(giờ thích hợp để ngắm " cục cưng " của mình) Chúng sẽ quen dần trong 1 tuần và cứ đúng giờ hoặc chưa đến giờ bạn cho chúng ăn thì đã thấy 1 đống nằm ở chổ mình cho thức ăn rồi. Mình làm cách này đã thành công 100% rồi. Chúc các ban thành công.
    -Còn đây là ổ tép mình tự chế, mình thử nghiệm được 3 tuần rồi và thấy 100% tép rất thích. Đây là cách làm ổ tép của mình các ban tham khảo và cho ý kiến nha.
    Phụ kiện.
    + Đối với '' Sinh Zdiên'': Lon nước ngọt cocacola ( vì lon bằng nhôm hay inox sẽ kô bị rĩ sét khi bỏ vào nước, 1 ít sợi cước., rêu thường 2k=1 đống.( Mình là ''Sinh Zdiên'' nên dùng cách 1)
    + Đối vời '' Chuyên nghiệp '' : Sus304(lưới Inox), Rêu xịn, 1 ít sợi cước
    Các bạn chải rêu đều miếng nhôm ( lưới nhôm ) càng kín càng tốt và lấy dây cước buộc đều rêu lại
    Sau đó quấn tròn miếng nhôm (lưới nhôm lại)
    Bên ngoài ta cũng trải đều rêu và cột bằng dây cước lại
    Sau đó thả vào hồ chỉ cần khoảng 15 đến 20 phút thì đã có tép chui vào rồi
    Các ban nhìn xem hình nè
    Các bạn có thể làm 6, 7 cái như vậy và xếp chồng lên nhau cho đỡ chiếm hồ.
    Chúc các bạn làm 1 ổ tép đẹp như ý muốn. Mình làm kô có hoa tay nên nó méo xẹo à, mà giờ hết tiền mua nước ngọt uống rồi chỉ còn rêu thôi hic hic hic:(

Stolenkiss and phongkutemc like this.
  2. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    rêu mà bạn cột rồi cuộn tròn phía trong như vậy, thì sau một thời gian rêu xẽ chết hết sao bạn. không có ánh sáng ở phía trong thì làm sao rêu phát triển được, hay mổi tháng thay rêu mới một lần à?:confused::confused::confused:

3. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    ý tưởng làm chổ chú ẩn cho tép là tốt.
    Nhưng cách làm như vây thì rêu trong lon sẽ bị hư và không phát triển tốt.

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    mình cứ liên tưởng đến chim và gà làm ổ .

5. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    Nhà mình sài đèn đặt dưới nước nên rêu phát triển bình thường kô bi hư rêu gì hết. Đèn dưới nước có 4 W nên kô ảnh ưởng dến cá tép và thủy sinh.

6. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    à mà quên nữa ơ trên mình có nói các ban có thể làm lưới nhôm hoặc lưới Inox, thì sẽ kô che rêu bên trong và ánh sàng ỡ trên có thể lọt vào và phát triễn bình thường

7. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Mình thấy dùng lưới inox làm là ok nhất, vừa thẩm mỹ và ánh sáng có thể xuyên qua luôn :applause::applause::applause:

8. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy bác cho em hỏi lạc để chúc xíu là em muồn nuôi tép RC chung với các loại cá khác có đựoc ko mấy bác , hồ nhà em gồm có : tứ vân ( 10 em ), sọc ngựa ( 6 em ) , chột trắng ( 2 em ) , phưọng hoàng vàng ( 2 em ) , cánh buồm đen ( 5 em ) , sặc bướm ( 4 em ) .... mấy em đó có hay gân hấn với em tép RC ko mấy bác ? tại em thấy có mấy bác nuôi RC đẹp mê ly lun nên mún nuôi lắm mà sợ vô hồ rồi là lũ cá kia xực em nó thì bùn lém , em có nuôi 2 em tép mồi mà thấy khoẻ re nên củng tính nuôi thêm RC cho vui nhà vui cữa hì hì , bác nào có kinh nghiệm vụ này thì giúp em ha mấy bác , em cám ơn rất nhiều

9. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cái vụ này hơi khó với túi tiền lắm nhé, RC thả vào không tới 10s, chưa kịp bơi xuống đáy thì đã bơi về nơi ..xa lắm (ví dụ như Thiên đường chẳng hạn...)=))=)):D

10. nhokkon

nhokkon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chắc mai làm liền quá mình cũng mới nuôi à mà đã thấy mấy con tép RC con rồi
    chắc làm tổ cho nóa thôi ^ ^

11. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Em nghĩ làm thế nào đi nữa, dù là lưới inox thì rêu cũng không mọc bên trong đâu, nó có xu hướng thò ra trên mặt hướng về phía có ánh sáng mạnh.Dù sao thì ý tưởng cũng rất good.Thanks!Thân!

12. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    Tốt nhất nuôi tép RC kô nên nuôi chung với các loại cá, trừ cá chuột hoặc cá chùi kiến. Còn các loại như bạn nói, chúng kô ăn những con tép trưởng thành đâu nhưng chúng sẽ ăn ấu trùng của tép(chưa kiệp nỡ thành tép đã die rồi). Vậy cách tốt nhất là nuôi tép với bất kỳ loài cá nào.

13. Slash

Slash Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi đèn để dưới nước có nóng không vậy bạn?

14. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hì hì bác này nói củng có lý thank bác hen , vậy phải chuẩn bị hồ nuôi tép RC thui , àh sẵn đây bác cho em hỏi lun là em ko nuôi tép trong bể thuỷ sinh có được ko bác hay là bắc buộc phải nuôi trong hồ thuỷ sinh vậy ? nếu em ko nuôi = bể thuỷ sinh mà vẩn làm sỏi nền , hang hốc , rong rêu cho em nó thì em nó có thể sống tốt đựoc ko bác , thank bác nhiều hen .

15. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    hì...có cây trong bể thì cũng là thủy sinh rồi các bác nhỉ?rêu có thể sống mà ko cần nhiều chất dinh dưỡng mà...theo mình...nuôi vô tư...miễn nước sạch và cho ăn đầy đủ là được

16. ngonamdauquan

Thích đã nhận:
    7
    Sống tốt luôn, kô cần cây thủy sinh chỉ cần sỏi nền, rêu, mấy cục đá để buộc rêu thôi, nếu muốn đẹp 1 chút nữa thì mua nham thach về làm nền cho tép thì càng tốt, vì tép rất thích nham thach. Chúc bạn có 1 bể tép đẹp nha. Thân!

17. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    bác có thể hướng dẫn chi tiết hơn không ảnh ko nhìn thấy ạ

18. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    em nuôi 2 em rc với đàn cá ở nhà vẫn thấy bơi đi kiếm ăn bình thường cá ko làm hại gì nó bể nuôi sọc ngựa guppy sặc gấm sặc mật phượng hoàng lùn hắc mony ......