Kinh nghiệm sau một lần làm bình CO2 bằng đường Gluco

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi ducan, 30/11/11.

1. ducan

ducan Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là sau một ngày lang thang trên mạng tìm hiểu, và một buổi chiều đi tìm mua đồ nghề, đen một cái dắt xe ra khỏi cổng thì trời đổ mưa nhưng vẫn quyết tâm đội mưa để thỏa mãn cho được kinh nghiệm đã thu lượm trên mạng và vì cái bể mới set up. her. E định sẽ làm bình Co2 bằng đường Gluco + Men (Yeast), Đầu tiên em mua Gluco ở tiệm thuốc được luôn, rổ rá là 18k một túi(chắc 1kg); Ngon; Thế nhưng quả mua men mới ác, đi hết cửa hàng tạp hóa này đến cửa hàng và đều nhận câu trả lời: không biết, hoặc không có....hic ( trời vẫn đổ mưa). 17h rồi mà vẫn không tìm được, q.định về tay trắng. Trên đường về bực quá vào quán nước chè làm chai trà xanh (Target là lấy cái chai.hi)+ điếu thuốc mát lạnh cứng cả lưỡi; Bực mình lôi quả điện thoại ra hỏi bác Gúc Gồ xem làm thế nào đây, em oánh luôn: Men Yeast, bác cho ra cả mớ hỗn độn, nhấp bừa một linh cho bác Gúc đỡ bùn, và thấy co mấy loại men Yeast: fresh Yeast, Dry Yeast, Instant dry Yeast... Đọc một tẹo thấy nó hoạt động giống như kiểu bột nở làm bánh(mẹ mìn hay làm).Brightness, may mà hôm nay không quên "trí khôn" ở nhà :laughing: =)), Thế là em phi thẳng đến quán tạp hóa ở chợ gần nhà hỏi lun: ở đây có bột nở làm bánh không chị. Oh Yeah. chuẩn lun: Instant dry Yeast (loại này thì hơi đắt vì 2k được một túi bé tẹo chắc lam được 3 lần bình chè xanh 0). Về đến nhà ướt như chuột nhưng vẫn vui vì tưởng phải về tay trắng.
    Em tiến hành làm luôn, bình và dây truyền dịch thì như các bác nêu trên diễn đàn, nhưng không phải gấp dây mấy vòng và buộc chặt như mọi người, chỉ cần khóa cái con lăn điều chỉnh (có sẵn trên day truyền dịch) khóa kín dây lại, cho 2/3 nước ấm vào chai, đường Gluco khoảng 3 đốt ngón tay (tính theo thể tích nhé) men khoảng 1 đốt (vì chẳng nhớ công thức các tiền bối mà mún đi tắm cho đỡ lạnh. hihii) xong lắc mạnh cất gọn. 30p Tắm xong thì ngáo ộp về (vợ em đóa), sờ vào cái kia (bình C02 tự chế của em, ko nghĩ linh tinh nha ) thấy cứng ngắc à nha =P~, thế là em mở khóa cho thẳng vào... và tình hình là CO2 sục khí ầm ầm, em sướng tê người lun đó. Thế là từ nay khỏi phải lo chuyện C02 cho cây nữa roài. keke