Kinh nghiệm thả chim đi Bộ

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 11/1/13.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Tình hình là xưa giờ nuôi chim, nghe mấy người chỉ chim mà xung quá, hay cho nó khỏe, cắt cánh thả đi bộ lòng vòng, cho nó đỡ mỏi..........

Em cũng hay thả chim ra cho đi lại cho nhanh thuần, thế nào mà nhà có 2 em không hiểu nuôi kiểu gì, cánh cắt mỗi bên 10 cọng lông, cắt sát gốc, vẫn bay vù vù :((

Hôm trước thả e mồi lỡ được người anh đưa cho, nuôi 2 tuần nay thấy xung gáy đầu ầm ầm, nên thả ra xem có dạn không, thế nào mà em nó cụt 2 cánh rồi mà vẫn bay vù vù lượn trên đầu rồi lao vào cây quạt trần đang bật trên trần nhà các bác ạ...... Ú ớ không kịp tắt quạt....... Só con này cũng cao, chứ quả đấy mà đập đầu hay cổ vào thì có mà nát bét :((

Rồi nhìn cảnh em đập vào quạt trần bay vèo vào gốc tường, nằm im rồi cánh gập lại mà buồn quá...... Tưởng chết may sao lại gần thì vẫn còn sống, giờ thì thành thương bình lên viện nằm tịnh dưỡng dài dài.......... Chưa biết ngày nào em mới gáy lại, đang từ lợn lành thành lợn què........ Tội lỗi quá các bác ạ

Chia sẻ ít kinh nghiệm, chăm chim tốt cũng có cái hại, cắt hết cả 2 cánh mà vẫn bay được, thật chả có gì là không xảy ra cả, bay không khác gì 1 con bổi đủ lông cánh ngoài rừng :((

Last edited: 11/1/13
    Cucusamtho, hungvcb, bdbird and 8 others like this.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác thả ra mà nó k an tâm nên bay hoản...chủ yếu cách thả và chổ thả phải tốt em nó ra giỏi lắm vổ cánh như gà tập gáy vài cái là yên phận...còn vụ cắt lông chủ yếu đề phòng khi có sự cố nó hoản nó bay còn bắt dc bay chừng hai vòng là thở rùi...mấy em cu nhà em thả ra đó bác xem coi chổ thả yên tỉnh ngoài trời thoáng có bụi núp k có chó mèo....em nào ra dc một lần là khoái ra xã stress...

3. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    em vẫn cắt cánh thả ra hạ thổ hằng ngày,các bác cắt hết cho an toàn,nhìn nó cúi cúi bay...phạch...phạch....cao 25cm,hay đáo để
    tắm nắng hạ thổ hằng ngày mà nó chả đền đáp em gì cả

hungvcb, yeuchimthucanh and Đ_Phu like this.
  4. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    e cũng vậy thả ở đât trống ko có chó mèo qua lại thả ba con bay hêt một! thấy nó bay qua cạnh nhà qua đuổi về hồi nó bay trên dây điện rồi bay đi ko lời từ biệt! thả ra cho mau thuần ai dè đâu!

babeo, Cucusamtho, hungvcb and 2 others like this.
  5. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Mới cách đây 2 tuần mình hỏi Tâm về việc chim cắt cánh ra để đi bộ ăn khoáng dưới đất mình bị bay mất 1 em ai dè đến Tâm cũng chủ quan để bị bay mất 2 em ah :(( :(( :(( :(( :(( :((
    Mình cũng cắt sát cả 2 cánh cho em nó để chơi cùng lũ gáy pháp ai ngờ em nó thấy tụi kia bắt nạt nó dữ quá làm vút 1 cái phành phạch bay đi ngay nhanh quá mình chỉ ngẩn ngơ thôi
    Phải nói rằng chim ngoài tự nhiên bay rất khỏe dù bị cắt sát cánh đi, nhẽ ra cắt lệch 1 bên thôi còn 1 bên để nguyên thì con chim khi vỗ 2 cánh bên lên sẽ bị mất cân bằng trọng lực sẽ không bay cao lên được chỉ loạng choạng thấp tè thôi.

6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    miền bắc h mà cắt cánh khéo chim chết vì ret.
    nhưng E thấy có đk hạ thổ cắt, buộc cánh chim nhanh thuần hơn

hungvcb thích bài này.
  7. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    em bây giờ không giám đụng vào người con bổi nữa,nó giãy một cái thì máu me lông lá tùm lum,lại còn phí công mấy tháng trời nuôi lại nưa chứ,bây giờ nó mọc cánh ra rồi nên đang cố làm cái bội hạ thổ mà khó hiểu quá,chứ để cái lồng xuống đất là nó chòi lồng liền,không hiểu tại sao cả?

hungvcb, ngo.duc.tam and PHIOMON like this.
  8. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    nếu còn Duyên thì em nó sẽ quay về thôi Bác à.
    Kái vụ thả chim ra và để chim bay mất e cũng bị 1 lần rồi và xảy ngay kon chim em quý nhất mới đau chứ.
    thế nhưng 1 tuần sau em nó lại về hình như nó kũng thích kái chỗ đi bộ đó thì phải thế nên dù được tự do nhưng vẫn quay lại tập thể dục như mọi ngày hehe
    và em nó lại về với em, cũng 1 chữ Duyên cả thôi các Bác ạ.

9. cu gay saigon

cu gay saigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    Mình cho cát vào cái mẹt, đặt cái lồng còn nguyên áo lồng lên, 1 tiếng sau mới hé hé 1 tí, cho 1 ít mè,kê..vào mẹt trước. Hắn nhìn thấy thức ăn thì lo ăn , ko tung nữa.Cứ vài lần là hắn nhớ đất,khoái được hạ thổ.Đồ tham ăn.

10. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    Uhm đúng rồi bọn này thích ăn hạt kê và mè mình cho ăn mè đen và hạt kê tụi nó thích lắm ăn lấy ăn để mặc dù có người ngồi cạnh ngay đấy cũng không nhát bình thường thì nhảy dựng lên như cào cào đấy, vì thế cho ăn ít thôi để cho đói cho ăn mới biết thân biết phận

hungvcb, PHIOMON and ngo.duc.tam like this.
  11. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    vậy bác tốt quá rồi nhưng e thấy tính từ ngày nó bay đi hơn một tháng mà ko thấy mặt mũi nó! một phần con đo ô a hàng xóm cho nên mất ngại với ô a là chính! chắc e ko có duyên với e nó!

long_qua_dao, hungvcb and bdbird like this.
  12. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    em thì làm 1 cái lồng lớn lớn. Đổ đất cát vô cho nó chạy nhảy 1 lúc là được rồi. Cần chi phải thả ra cho đi ngoài thật...

13. nguyengiahung

nguyengiahung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Thấy các bác hay mất chim nhỉ. Em thì chưa mất con nào ngược lại hôm trước may mắn bắt được em cu của nhà nào lạc vào vườn em. Vừa cho bọn cu nhà ăn xong, đang định vào mặc quần áo đi làm thì thấy mấy con cứ gù loạn lên. Thấy lạ em ra ngoài thì có một chú ở đâu đến bên lồng con cu già đòi ăn. Em mang cái lồng không ra cho một ít thóc vào. Một lúc sao em nó tự rúc đầu vào lồng. Giờ gáy gù như điên. Quá hên!!!!

14. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    Có khi là con nhà mình đấy bạn ah bạn thay mình chăm sóc em nó cẩn thận vào nhé đừng để em nó đói ăn phải chạy sang nhà hàng xóm ăn chực :)):)):)):)):))

long_qua_dao and ngo.duc.tam like this.
  15. nguyengiahung

Thích đã nhận:
    87
    Mình cũng hy vọng thế, nếu bạn ở bên Bắc Thăng Long thì qua mà bắt về. Còn giờ nó đang ở nhà tù kiên cố rồi, không sổng được nữa đâu.

16. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    chắc con này của em bay từ đăk nông xuống đó á,hehe,nuôi hộ em mai mốt em xuống lấy nhớ

17. nguyengiahung

Thích đã nhận:
    87
    OK, cụ bay ra Hà Nội về nhà tôi chơi tôi tặng cụ luôn :D

long_qua_dao thích bài này.
  18. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    cụ nhớ nhá,cụ nuôi cho ra mồi tôi nhất quyết bay ra ngoài đó cướp không của cụ thì cụ đừng có mà tiếc,mà la nhớ

19. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    bác tâm chơi những chiêu ác đạn wa! thả chim xả gió là thường thả mấy con mồi thôi, chứ bổi lỡ mà thả thì nó về 0 là cái chắc. cắt cánh như thế mà nó vẫn bay, e nghi bác cắt 1/4 canh wa. chứ e cắt 7 cọng mà có bây được đâu. chúc bác nuôi chú lỡ mau lành vết thương. chúc bác vui.
    thân chào bác.

20. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chít hong em hay thả cu bay bành bạch hèn gì nó cứ chìm nghỉm....lâu lâu nó gáy nổi nóng nóng lội là đem ra xả lửa hihi...giờ cứ treo đâu chết một chổ cho nó yên lòng khi nào nổi mạnh rùi hả thay đổi từ từ...từ ngày em chăm thế bầy cu cũng gáy rao đều đều rùi...tại tính em hay khám phá....khám cu cũng nhiều mà phá cu thì cũng ác kaka

Last edited: 28/2/13
    ngo.duc.tam and tdj_phan like this.