Kinh nghiệm thả san hô mới

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi Phamhuydu, 22/2/12.

1. Phamhuydu

Phamhuydu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Chào các bác , em tham gia diễn đàn cũng đã được một thời gian về thú chơi bể nước mặn em cũng đã chơi từ những năm 2008, nhưng do hồi đó ít thông tin và cũng thiếu kinh nghiệm nên cũng không thành công nắm
    Mới đây 2011 em có quay lại chơi và hiện tại đang có hai bể, một san hô mềm và một hồ cứng
    Hiện tại hai hồ của em đang phát triển khá tốt duy có một điều em vẫn không sao lắm được và muốn các bác chỉ dẫn
    Hồ san hô cứng của em thả các loại san hô của việt nam đều phát triển khá tốt duy chỉ có điều với san hô nhập thì đều không thọ nổi 2 ngày
    Hai lần gần đây em có mua mấy cây về thả cũng có nghe theo hướng dẫn của anh em là tắt quạt, tắt đèn mà vẫn không qua khỏi
    Em tiếc lắm mà không làm sao cứu vãn nổi , chính vì thế em muốn thông qua đây muốn các bác đi trước cho em xin thêm ít kinh nghiệm cũng như hướng dẫn để những người đi sau đỡ vất vả
    Cảm ơn các bác

2. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    điều quan trọng khi bro thả san hô là phải test ph trong nước san hô mới trước ph chính là nguyên nhân chính gây shock nặng nhất ở sps PH chỉ cần >1hoac 2 độ trở lên là sps rất dễ sẽ burn polys ngay cách tốt nhất là cho vô 1kai xô cho nhỏ giọt nước từ bể để san hô thích nghi tầm 3tieng khi bỏ vô bể để nơi ít sáng ít luồng ít nhất 1tuan để san hô thích nghi và lưu ý khí bro thả sps mới thì nên xài coral RX để loại bỏ hết mầm bệnh tránh bùng phát bệnh trong hồ chữa bệnh sps còn khó hơn là nuôi nữa nhất là với tình trang thiếu thuốc chữa ở việt nam nếu cảm thấy san hô qua stress bro ko nên dùng coral RX mà dùng bắng cách mua tôm lưng gù về tầm 5-6con bỏ vô sps mới cho nó ăn hết những sinh vật trong sps tấm 40phut lấy ra (để lâu nó xơi lun sps) còn nếu mình ko lầm thì sps bro mua từ Quảng Châu ? zay thì chĩ có cách hen xui thôi bro ơi kái đó là do vận chuyển thôi bro vận chuyện ko tốt quá xa gây sốc sps do đi bằng xe==> stress vận chuyển ==>stress nước +nhiệt độ ==> tỉ lệ chết rất cao nói chung bro thả sps mới hay bị chết là do nguồn cung san hô thôi nguồn cung ko tốt thì khả năng cứu chữa là rất khó

Last edited: 22/2/12
  3. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Vâng cảm ơn bác, nhiêu khê thế chắc em không dám chơi san hô nhập rồi, cứ hàng việt cho lành thôi

4. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    chơi ngoại nhập gì cũng thế thôi bro tại ở việt nam nguồn cung sps tốt ko có nên đánh sống chung với lũ thôi chấp nhận đau thương hihi

5. Phamhuydu

Thích đã nhận:
    22
    Haiz, vấn đề là nó chẳng rẻ thế nhưng nhìn nhiều lúc cũng không cầm lòng được, em cũng mới bị 4 cây

6. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Trước khi nói đến thả thì broneen xem xét khâu chọn san hô. E nói thế này ko phải có ý là nguồn bro mua ko tốt, ở đâu cũng có rủi ro và nhất là trong khâu vận chuyển. SPS vận chuyển ko đơn giản như kiểu cúc áo thì ko cần cho nước, hay nhiều san hô mềm và LPS ko cần bơm oxy, mà nguy hiểm rất nhiều từ việc SPS bị đọng bọt khí, hở ra không khí quá thời gian cho phép, hoặc ko có ni-lông đệm bên trong khiến SPS bị xây xát rồi dẫn đến bacteria infection (cứ loét dần ra rồi chết) => khi mua bro nên xem xét kĩ san hô có biểu hiện gì ko.

Còn khi thả nếu xếp theo thứ tự nguy hiểm đến SPS thì đứng đầu là sốc nhiệt độ, thiếu oxy, sốc pH, sốc các chỉ số, rồi cuối cùng là mầm bệnh và kí sinh. E thì với tất cả san hô và cá đều theo thứ tự như sau:

- san hô về nếu túi có bơm oxy thì cứ để buộc như thế, nếu ko thì mở miệng túi ra
    - nhúng cả túi để thả nổi trong bể hoặc sump (tránh nước bể vào) ở nơi có luồng tốt tầm 15-20 phút để cân bằng nhiệt độ (thời gian nhanh chậm phụ thuộc vào chênh lệch nhiệt độ giữa bể và bên ngoài)
    - dùng cốc lấy nước bể cho vào trong túi (tầm 10-20% thể tích nước trong túi) cứ 3-5 phút làm 1 lần, sau khoảng 3-4 lần là ok (trong lúc này túi vẫn lơ lửng trong bể)
    - thường e hạn chế nước lạ vào bể nên với san hô và cá ok với việc vớt ra ngoài không khí thì vớt a rồi cho vào bể. Còn với loại ko làm thế được và nhất là SPS thì e ép túi để đổ nước trong túi đi càng nhiều càng tốt. Rồi nhúng cả túi vào bể, cho nước ngập rồi rút san hô ra trong bể. Khi đặt san hô thì nên lắc rồi lộn lên lộn xuống để tránh bọt bị mắc kẹt dưới và trên san hô.
    - mới đặt thì đặt ở chỗ có luồng và ánh sáng thấp hơn mức mà san hô đó yêu cầu. Vụ tắt luồng e chỉ thấy hại nhiều hơn lợi, tắt đèn là đúng nhưng e thường để 1 bóng actinic để kiểm tra và cho san hô quen dần.

Chơi chuyên nghiệp thì người e thấy người ta cách li như dưỡng cá nhưng e chịu, chưa có điều kiện để sắm thêm 1 bộ đèn mà chỉ dùng khi thả san hô :(

phukienbeca and lpcuong like this.