Kinh nghiệm thuần HM

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi trungki, 4/9/10.

1. trungki

trungki New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới được bà xã mua cho một chu mi rừng, hót thì rất tít rồi mỗi tội nhát người quá, mỗi lần mình lại gần em nó lại nhãy loạn lên, thúc chảy cả máu đầu .
    Xin hỏi Ae về kinh nghiệm thuần dưỡng em nó
    Thanks!

2. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Bác sướng quá , được cả bà xã mua chim cho chơi nữa .hihi. bác đừng nóng vội cứ chùm áo lồng để chữ A ,hướng ra chỗ đông người ,mặt sau lưng thì quay vào tường (mục đích cho chim quen người và chánh bị hoảng từ phía sau và 2 bên ,hạn chế nhìn trực tiếp vào mắt chim ,khi cho ăn , tắm bác làm nhẹ nhàng + dứt khoát.Nếu bác muốn chim mau dạn thì mỗi lần cho thức ăn chỉ đủ cho nó ăn 1 ngày thôi để tạo phản xạ cho con chim cứ thấy bác là nó biết được ăn. Đừng bao giờ thò tay vào lông lấy cóng ăn , chỉ khi tắm chim bác hay thay hoặc dùng phễu để cho đồ ăn nước uống.

3. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    Chịu khó đọc trên dđ rất nhiều bài viết về vấn đề này rồi mà bạn.Mà bạn được vợ mua chim cho ư?Ngạc nhiên chưa?Chúc ban có em mi hay!Mong bạn trao đổi kn thuần vợ cho ae trên dđ biết với.

4. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Ước gì mình được như anh ấy.........................................

5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác này sướng thật, có đc 1 ng` vợ bit mua chim cho bác chơi. chúc bác mau thuần đc e mi này để chơi vui cùng vợ.
    kinh nghiệm của e là, bác cứ hé hình chữ A trc' cửa lồng, rồi để dưới đất or treo lên chỗ nào có ng` thường xuyen qua lại. bác mún mau dạng thì cho e nó thường xuyen tắm, chim sẽ mau dạng, đc khoảng 2-3 tuần, thấy chú chim khá tỉnh, bác lại bung áo ra to hơn, khoảng 1/3 lồng và như thế tiếp tục, vẫn cho tắm thường xuyen, và tiếp xúc với e nó nhìu hơn, ban đầu nó sẽ nhảy nhìu, nhìn nóng ruột nhưng 1 thời gian sẽ đâu vào đây. chịu khó bỏ mùa này, mùa sau thay lông sẽ ok. e đã làm 2 con nhà e thế, bây h đc hơn 1 tháng đã khá dạng, bung đc 1/2 áo. nhảy ko còn đâm đầu chảy máu. chúc bác và vợ bác thành công !

Thaivl, hufahp and trungki like this.
  6. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    thông tin các bác trên đưa hoàn toàn hay :d nếu có điều kiệ mua thêm em mái thuần về để cạnh cũng vui mắt bác à :D

7. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Nhất bác rồi còn gì.. Bà xã chiều thế ... :D:D..........

8. mi_thanhxuan

mi_thanhxuan New Member

Thích đã nhận:
    6
    Dạo này bận quá ko có h chim cò nhiều ,mình cũng nuôi hai con hm nhưng chưa dạn ng lắm vẵn đâm lồng ,mình cũng áp dụng một số phương pháp nhưng chưa thành công lắm.chắc phải thêm h nưa.hi chúc anh em nuôi chim khỏe mau thuần .

9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Trời ơi cái kinh nghiệm thuần chim già nhà này e học mãi mà chả được đấy nhé :):):):):):):)

---------- Post added at 02:43 PM ---------- Previous post was at 02:38 PM ----------

đây là mong ước không riêng gì của chú đâu :(
    con vợ e í "thôi e sợ chym lắm, e ghét chym lắm, a phóng sinh nó đi" nge mà đứt ruột :(
    hỏi ra em sợ j? "nó có lông mềm mềm e k dám sờ" :(:(:( thế mới ác :(:(:(

10. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    bác thuần dc bx như vậy là nhất rồi, thử hỏi ae trên này có ai dc bà xã mua mi cho chơi không?