Kinh nghiêm trị nấm và đường ruột của ThẦn TÀi Lahan

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi THANTAI_LAHAN, 13/9/07.

1. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1- CÁCH TRỊ NẤM (CHUNG )
    a -Nấm hạt trắng lây toàn thân : dùng cho hồ chứa 100l H2O + 1 chú cá
    + Muối trắng (thường) = 200g (nên rút nước và muối xuống còn 1/2 )
    (dễ trị bệnh hơn) sục oxy mạnh.(cho ăn bình thường )
    - ngày thứ 2
    Thay 1/2 nước và thêm lượng muối bằng lúc ban đầu.
    - ngày thứ 3
    Rút 1/2 nước cũ >>thêm vào 1/2 + 1/2 nước mới và lượng muối như
    cũ...
    - ngày 4
    Ngưng ko thay nước , ko cho muối...chờ đợi nếu thấy có bớt nấm.
    Trong vòng 5 ngày là sẽ hết...( phương pháp này có thể hơi lâu khỏi
    nhưng tránh được cho cá của bạn ko bị mệt nhiều và ít xuống đầu)
    + Dùng thuốc con nhộng màu nâu "như hình chụp" có bán ở tiệm cá
    Hồ 100l H20 rút còn 1/2 cho 1/2 viên thuốc + muối giống như trên
    (cho ăn binh thường)
    ngày thứ 2 cho nốt 1/2 vien còn lai. Để 3 -4 ngày sau hết luôn
    khi hết rồi bạn phải có chế độ bồi dưỡng cho cá...
    b -CÁC LOẠI NẤM TRỊ CHUNG
    dùng cho hồ chứa 100l H2O + 1 chú cá (ko chạy máy bơm)
    + Muối trắng (thường) = 200g (nên rút nước và muối xuống còn 1/2 )
    + Thuốc Tetracyclin con nhộng 5-6 viên(trong vòng 3 ngày định kỳ )
    nhớ thay nước mỗi ngày vì thuốc màu vàng và làm nước sánh lại
    + Thuốc nước BIO-DEXA (chất dẫn xuất -có hương dẫn sử dụng ở chai)
    mua ở nhà thuốc thú y
    +Ống trích (dùng để lấy thuốc và đo liều lượng )
    Dùng ống trích lấy 2cc cho 100l nước bơm đều vào hồ Dùng
    tay khuấy đều nước cho mau tan...
    "tùy theo mức độ nặng nhẹ của bệnh mà thời gian trị bệnh nhanh hay lâu."
    chú ý sau 5 ngày chưa khỏi thì nên nghỉ một ngày sang ngày thứ 7 tiếp tục
    cho thuốc...
    c - TRỊ BỆNH ĐƯỜNG RUỘT-NẤM HẬU MÔN
    Cách thức như phần " b " nhưng thay Tetracyclin thành Metro (hình )
    (hoặc Flagyl 250mg cũng là Metro nhưng là hàng tốt hơn )
    Bắt buộc phải dùng máy sưởi luôn giữ ở nhiệt độ là 31 độ C. nên dùng
    máy lọc nhưng phải bỏ hết bông lọc ra chỉ chạy nước , để nhiệt độ , nước , oxy , thuốc lưu thông. Ngày hôm sau, trước khi bỏ thêm thuốc vào hồ thì nên cho 1 miếng bông lọc vào để lọc phân cá xì ra ...
    Với các bệnh này thường rất lâu khỏi mong các bạn cố gắng kiên trì chờ đợi...
    Kinh nghiệm của mình chỉ có thế..mong các pro chỉ giáo thêm cho anh em học hỏi...Xin chân thành cảm ơn..

Last edited: 13/9/07
  2. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Rất chu đáo kĩ lưỡng. Cám ơn bạn rất nhiều, và mong bạn chia sẽ thêm kinh nghiệm chữa trị những bệnh khác.
    P/S: Nấm vây(vây bơi nổi hạt trắng rồi về sau như bị gãy chỗ đấy) thì chữa thế nào? Như thế này này
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=8450

3. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Đa số cá bị nấm là do nguồn nước ko sạch nên mới sinh ra nấm . Một phần do nguồn thức ăn tươi sống có mang mầm bệnh. Có thể nói mình dùng loại thuốc này chính là kháng sinh mạnh đa chức năng có thể kháng được nhiều loại nấm và vi khuẩn ác tính ngoài da cho cá cũng như ở người...Với cá mình có hướng dẫn cho mọi người xài thêm BIO-DEXA (đây là bí quyết của những người chuyên trị bệnh cho cá) là chất dẫn xuất cho kháng sinh cực kì hiệu quả , làm giảm stress và kích thích cơ thể cá gia tăng kháng lại bệnh tật . Mình chỉ dùng như vậy cho các loại nấm. Với lại khi mua thức ăn tươi sống cho cá về nhà mình thường ngâm nước muối (với cá chép mồi) và làm sạch với tôm rồi cho vào tủ lạnh ngăn làm đá , nên ít bị những bệnh nặng mà ko biết nguồn gốc. Bạn cứ thử dùng cách của mình xem sao , đôi khi mình trị cá mà ko cần phải thay nước đó bạn...vì thuốc khá mạnh nên diệt hết nấm trong hồ luôn rồi (diệt tận gốc ) ...Đây là kháng sinh nên cá sẽ mệt một thời gian vì thuốc ngấm lâu...con người xài kháng sinh xong còn mệt mà bạn...chúc bạn thành công...

4. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Chú ý....*** Đây là thuốc bổ xung vào bài viết của mình ....Thuốc này đi kèm trong phần trị bệnh đường ruột cho cá , nó là thuốc ổn định đường ruột sau khi dùng kháng sinh . Đây là một dạng vi khuẩn sống, khi vào bụng cá chúng sẽ đánh nhau với vi khuẩn gây bệnh đường ruột Kết quả hòa 1-1 (hì..đùa thôi ) nên cho luôn vào cùng với kháng sinh bởi vì đây là cá ,ko phải người...hihihi....thuốc có tên : Subtyl 20 viên dạng nang made in VN giá chỉ khoảng 8k *** 2 viên cho mỗi lần bốc thuốc.

Last edited: 13/9/07
  5. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Cảm ơn về các bài viết hướng dẫn trị bệnh cho cá của các huynh. Nhưng cá bị nấm trên Vây thì em thấy chưa chỉ rõ ràng lắm, nếu cá đã bị nấm trên vây rùi thì cách trị cụ thể sẽ như thế nào ? Có phải bắt cá ra hàng ngày và bôi các loại thuốc tím như bôi cho trẻ em có được kô ?

6. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Tuyệt đối bạn ko nên làm như vậy có thể ảnh hưởng đến cá mà ko lường trước được hậu quả...
    Trong diễn đàn có chỉ cách trị bệnh "vi khuẩn trên vây" do bác Long XD tổng hợp là dùng PP 5 :
    5.Furazolidon:
    Tiến hành trong bể, tốt nhất với hiệu 'Aquafuran'
    Chống nhiều vi khuẩn gây bệnh, cũng như thời kỳ đầu của bệnh chướng bụng.
    Cách chữa xem chỉ dẫn của thuốc.(Tổng hợp kinh nghiệm nuôi cá la hán của các anh em trên diễn đàn trang 6)
    Bạn có thể dùng thử loại thuốc này . Mình chưa có KN trong vấn đề này....Thân!!!

7. jubitersac

jubitersac Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác ơi mình nuôi chung 4 con trong 1 cái hồ 4,8,5 (vì trong dạng chính sách mà hihi) nếu chỉ có một con bị bệnh thì sao, vả lại mình còn nghe nói dùng thuốt hay bất kì loại hóa chất nào thì sẽ làm giãm khả năng lên đầu phải không, xin chỉ giáo.

8. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Nếu 1 con bị bênh nấm thì những con còn lại sẽ bị lây theo...4 em trong 1 hồ 4,8,5 thì quả là chật chội để chúng phát triển...hy vọng bạn tìm cách giải quyết sao cho tất cả các chú cá đó đều có ko gian thoải mái để vui chơi thì mới hy vọng...
    hầu hết hóa chất nào cũng đèu có hại...nhưng cũng ko phải là ko co lợi..ví dụ vitamin hay kháng sinh ..cũng có thành phần hóa chất...nhưng nếu giúp mình trị đươc cơn đau bệnh thì vẫn còn tốt chán....anh em nhỉ...

9. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    @THANTAI_LAHAN : cảm ơn bạn. Bạn cho mình hỏi tỷ lệ của Metro dùng chung với kháng sinh Subtyl (bao nhiêu Metro, bao nhiêu Subtyl, bao nhiêu lít nước/1 Subtyl)

10. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    100l nước cho 5 viên metro (nghiền nát ra thanh bột) trong ngày đầu tiên để thử thuốc + 2 viên Subtyl (nếu cá bị lâu rồi thì bạn nên cho 6>>7 viên metro và 3 Subtyl...) những ngày sau đó thì chỉ thay nước 1/2 và thêm số lượng thuốc ban đầu để cá ngấm thuốc từ từ tránh tình trạng cá mệt vì thuốc (1/2 nước để đảm bảo nước luôn sạch vì cá sẽ thải phân dơ kèm theo vi khuẩn gây hại...) Thuốc này ko bị lờn nên đảm bảo và quan trọng hơn là cá của mình sẽ ko bị rớt đầu thê thảm...sau khi khỏi bệnh cá phục hồi rất nhanh...Thuốc khá rẻ tiền và hiệu quả...chúc cá bác mau lành bệnh...(chú ý : metro là kháng sinh đường ruột và ngoài da ...subtyl là dạng thuốc có chứa vi khuẩn sống chuyên trị bệnh viêm ruột cấp tính , ngăn ngừa và trị bệnh rối loạn tiêu hóa sau khi dùng kháng sinh...)

11. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cẩn thận khi dùng Metro nha các bạn,,,nó mạnh kinh khủng lắm àh!!!

12. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    metro khá mạnh nhưng đa số các trại cá hay dùng vì giá thành rẻ với lại trị cho rất nhiều cá bệnh cùng lúc mà xài thuốc khác thì tốn rất nhiều tiền...ko có kinh tế...khi dùng metro thì phải làm đúng theo toa thuốc (đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng). Dùng metro 1 mình thì ko hiệu quả mà phải kết hợp với 1, 2 loại thuốc khác thì ko vấn đề gì với cá hết...thời gian điều trị cũng ko kéo dài...trị xong rồi cá rất ít khi tái bệnh về sau...

13. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hồ mình 1m2 nuôi chung nhiều con mà chỉ có 1 con bệnh thì cho chung metro với subtyl vào hồ luôn thì có ảnh hưởng đến những con ko bị bệnh ko??cá mình còn nhỏ vậy nên có giảm liều lượng thuốc như bạn hướng dẫn được ko??

14. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    nếu cá dưới 3 ngón tay thì giảm liều lượng xuống...Bạn cho mình kích thước đầy đủ hồ cá của bạn mình tính cho...Nên bắt 1 em bị bệnh ra hồ khác để trị riêng. mấy em kia cũng phải được đề phòng bằng mấy viên metro...

15. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Metro là thuốc kháng sinh, subtyl (biosybtyl) là men tiêu hóa có vi khuẩn sống trong đó, 2 thứ này không nên dùng chung vì tác dụng của biosybtyl sẽ không còn do bị giết chết bởi kháng sinh metro, vì vậy sau khi dùng metro mới dùng biosytyl.

16. Lahan_123

Lahan_123 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị nấm trắng thì dùng Goden Rainbow loại dùng chữa ghẻ của cá La Hán rất hiệu quả. Nhưng chỉ cần khoảng 5 - 7 giọt cho hồ 200 lít, liều lượng như liều dự phòng là đủ. Không cần nhiều như hướng dẫn trên lọ đâu, không cần rút nước, vẫn chạy lọc bình thường. Cá bị nặng cũng chỉ một ngày là hết hẳn.
    Tác dụng phụ : không nhất thiết phải thay nước sau khi điều trị với liều nhỏ, nước trong xanh hơn, ngăn được cả sự phát triển của rêu nâu, rêu xanh.
    Còn tác dụng phụ nào khác thì có ai biết không ?
    Giá : Mình mua là 35k/lọ. Một lọ là đủ dùng đến khi thuốc hết hạn ...

17. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn lahan_123 rất nhiều...đây cũng là 1 cách trị ghẻ cá và nấm khá hiệu quả mong các bạn tham khảo và dùng thử khi cá bệnh...(lưu ý :chỉ 1 số nấm nhất định )...

Các bạn nào đã từng trị nấm thành công với loại thuốc mình dùng xin cứ trao đổi trong topic này cũng được...để tránh tình trạng thông tin bị phân tán rải rác trong DĐ...xin cảm ơn các bạn nhiều nhiều...

18. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cho mình hỏi thuốc đấy mua ở đâu thế, nấm là bệnh thường gặp mua để dành cũng tốt.

19. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Em mua viên con nhộng màu nâu,hình như viên này người ta nói cho hết nguyên viên,để đói ko ăn 5 ngày mà anh thần tài,viên này em để vô nước chuyển màu xanh lè,rùi 2 ngày mà hổng thấy có kết quả,em kết hợp cả thuốc và muối luôn.Mấy đại ca cho hỏi nguyên nhân đi

20. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ah cho mình hỏi chai Goden Rainbow bạn mua hình dạng ra sao,mình cũng có ra Cao Quy mua nhưng chai minh mua chỉ co 10k thui hà chai đó màu xanh có nắp nhựa màu xanh phía trên có dòng chữ Goden Rainbow..
    Cá mình có bị nấm nhưng dùng cách như các bác trên diễn đàn nói:"bớt 1/2 nước thêm muối và tăng nhiệt độ lên khoảng 32oc lúc đầu thấy cá hết rất nhanh chỉ có 1 ngày là hết, mình để sưởi thêm 2 ngày nữa rồi dừng thì hôm sau phát hiện cá bị nấm lại nhưng ko phải chỉ vài hột trên đầu mà lần này nó nổi những hột trắng nhỏ khắp người em dùng cách củ nhưng ko hiệu quả, nay đang dùng cách như anh THAN TAI nói, mong là có kết quả, Hix
    Ah anh THAN TAI cho em hỏi ngày thứ 2 em có cần thay nước trước khi cho 1/2 viên thuốc màu nâu còn lại ko? Và trong vòng 2-3 ngày sau em ko cần thay nước hay bất cứ gì khác cho đến khi cá hết bệnh ah???? Mong anh sớm trả lời!!!!

Last edited: 25/9/07