Kinh nghiệm trồng cattlayya cho người mới

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi khongminh, 7/8/07.

1. khongminh

khongminh Member

Thích đã nhận:
    1
    Bài của bạn THUẬN bên dalatrose.com hay culanluasg:D , bài viết này sẽ giúp rất nhiều cho các bạn mới đó,
    nếu em có mạo muội mượn bài của anh :D xin anh Thuận đừng nhéo em nhé:D :D
    hôm nay mình chia sẻ với các ban mới chơi cattleya về kinh nghiệm của mình nhé
    *điều đầu tiên các bạn hay mắc phải khi mới chơi cattleya lam cho lan mau đi đời nhà ma là cưng lan quá nên thường xuyên tưới cho cây mỗi ngày,có khi ngày hai ba lần,thật ra cây lan thường hay bị chết là do dư nước,nên úng rễ mà chết,nhu cầu tưới nước của cây cattleya là do sự quan sát của mình,thật ra tốt nhất tuỳ theo môi trường của mình mà tưới nước,tuy nhiên vẫn có một điểm chung là khi nào cây lan khô hẳn thì tưới nước cho dù bất cứ môi trường nào ở việt nam( ở đây không nói tới nhà kính),khô hẳn là khi bạn thấy rễ lan lên màu trắng khô(gần giả hành) ,đáy chậu khô ráo,như vậy là lan của bạn cần tưới nước rồi đó,nghĩa là với môi trường của mọi người có thể tưới ngày hai ba lần,người khác có thể hai ba ngày mới tưới một lần,thậm chí cả tuần mới cần tưới một lần,như vậy sẽ đảm bảo được bạn sẻ có một bộ rễ lan đẹp khoẻ mạnh
    thuan

về ánh sáng nói đúng ra nếu cây cattleya được ánh sáng buổi sáng đến chín giờ rưỡi không qua lưới che là tuyệt vời,qua giờ này tốt nhất là phải qua lưới che.nếu buổi trưa vườn của bạn vẫn có nắng trưa chan hoà,thi nên xài hai lớp lưới,lưới che lan tốt nhất là phải cao hơn lá cao nhất cuối cùng trong vườn của bạn từ thước rưỡi đến ba thưóc,còn trưa không có nắng thì nên xài mái che tôn xanh để vào mùa mưa , tránh mưa ,với hai lớp lưới mùa mưa có thể không cần che thêm nhưng nếu mưa nhiếu quá có thể làm thiệt hại một số lan nếu mưa dầm liên tiếp,nếu được che bằng tôn nhựa xanh che cao khoảng ba thước là hai nhất ít nhất củng phải hai thước,những cây ở ngoài bìa có thể bị cháy lá nếu qua chín giờ rưỡi không có mái che
    thuan

về tưới phân,bạn phải nên chú ý cây mới đem về chưa tách chiết còn để nguyên trong chậu,những ngày đầu nên kiếm chổ khô thoáng ,mát để vài ngày không tưới nước để cho cây ổn định không bị sốc và lành những vết thương do quá trinh vận chuyển gây ra ,sau đó chỉ tưới phun sương mà thôi và khi nào chậu khô rào mới tưới lại,trong vòng một tháng đầu khong nên tưới phân bạn yên tâm đi phân tồn lưu trong chậu dủ sức giup cây vươt qua trong thời gian đầu(nhất là cây đài loan nếu bạn nôn nóng tưới nước và phân sớm cây dễ bi hư thúi)
    thuan

những cây mới tách chiết sau khi trét vết cắt( tốt nhất bít vết cắt bằng sơn móng tay,bằng sơn thường hoặc keo chống thấm trong xây dựng càng tốt vì khô lại sẻ có màu trong tương đồng cây lan,),sau khi để khô khoảng ba ngày bạn có thể đem trồng cho hứng ánh sáng ban mai tới chín giờ,nhưng không nên để mắc mưa,va phải nhớ cây tách chiết không được tưới phân cho dến khi rễ đã bám chậu,chỉ dươc tưới nước và chất kích thích ra rể,mình ưa thích xài B1 thái(CHAI XANH CÓ CHỨA CHẤT KÍCH THÍCH TĂNG TRƯỞNG) thường thì sau khi trồng vào chậu lần tưới nước đầu tiên bao giờ mình củng pha B1 thái NỒNG ĐỘ 1CC /MỘT LÍT NƯỚC,những ngày sau tưới nước thường,sau đó ba ngày lại tưới B1 một lần ,rồi tưới nước,cho dến khi ra rể thì tưới thêm B1 một lần nửa thì ngưng lại,chỉ tưới phân khi rễ đã bám chậu,và khi tưới phân thì lần tưới đầu chỉ bằng nửa nồng độ khuyến cáo,tưới như vậy trong ba lần.tưới phân thì một tuần một lần,nếu cây đã khoẻ mạnh có thể tuần hai lần,B1thái có thể mọt tháng tưới một lần không sao hết ,đây hoàn toàn là những kinh nghiệm thực tế của mình
    thuan

tưới phân bạn có thể tưới sáng sớm hoặc chiều mát ,nhưng tưói thuốc nấm hoặc sâu rầy nhện đỏ mình khuyên bạn nên tưới vào buổi chiều mát sẻ it ảnh hưởng cây lan và nhất là ít ảnh hưởng tới bộ rễ,tưới buổ chiều khong cần xả nước lại đâu,đêqua dêm củng không sao hết
    thuan

các bạn chơi lan cattleya đã lâu giúp với mình phổ biến thêm kinh nghiệm trồng cattleya cho diễn dàn thêm rộng lớn,có ý kiến hay góp ý phụ với mình giúp các bạn mới chơi lan có điểm tựa để trồng lan mau kết quả
    thuan

Last edited by a moderator: 14/12/07
  2. anhhaiht

anhhaiht Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cho em hỏi nên trồng cat bằng dớn trắng hay dớn đen thì tốt hơn, khi trồng cát thì đáy chậy có phải bỏ gạch vỡ hay than to ở dưới dến 2/3 chậu thì có hợp lý không, sau đó mới cho chất trồng và giá thể lan lên?

3. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    @anhhaiht:
    Nếu bạn ở vùng lạnh như Đà Lạt, Bảo Lộc .. thì dớn trắng thích hợp nhất. Bạn ở Thanh Hóa phải không ? Vậy thì bạn nên dùng dớn đen.
    Khi trồng với chậu nhựa, bạn nên dùng mốp xốp loại dùng để đóng gói hàng hóa có hình dấu ngã rải lên đáy chậu với chiều cao 2/3 chậu, rồi rải chất trồng lên. Làm như vậy dớn sẽ không bị lọt xuống các kẽ ở đáy chậu gây xấu chậu lan, đáy chậu cũng thông thoáng.
    Khi trồng với chậu đất nung, bạn dùng gạch vỡ hay mảnh chậu vỡ xếp theo góc 45-60 độ so với đáy chậu, xếp làm sao cho mảnh này gài mảnh kia để không bị sập. Bạn sắp như vậy tới 3/5 chậu, sau đó chặt than hoặc miếng mốp xốp cỡ bằng ngón chân cái hoặc nhỏ hơn, miếng lớn ở dưới, nhỏ ở trên, dàn đều trên bề mặt gạch đã xếp sao cho đừng kín quá và cũng đừng hở quá để dớn không lọt xuống đáy chậu. Cuối cùng bạn rải dớn lên trên.
    Xin góp ý với bạn là bạn nên dùng dớn đen của Đài Loan vì bề mặt của nó trơn và nó đã được tiệt trùng rồi nên khi trồng ít bị rêu hơn. Chúc bạn vui với thú chơi lan.

1 person likes this.
  4. anhthuy

anhthuy New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là thành viên mới, hi vọng sẽ có thêm kinh nghiệm trong chăm sóc cây lan

5. congbu

congbu New Member

Thích đã nhận:
    0
    cam on bac khongminh nhieu vi nhung y kien dong gop cua bac rat huu it

6. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    theo kinh nghiệm của nhửng người chơi lan tài tử ,thì mình khuyên bạn nên xài dớn đen cho cattleya ,dớn trắng tốt cực kỳ nhưng chỉ dành cho những người nhiều kinh nghiệm về cattleya
    -bỏ lót đáy chậu cho thông thoáng bằng gạch hay than đều được nhưng dàn phải chắc chắn vì làm cho chậu lan nặg thêm nhiều ,và có lẽ tối đa cũng chừng nửa chậu hoặc một phần ba thôi ...

7. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    một vài lý do lảm đen đầu rễ cattleya khi bám váo giá thể hoặc chưa bám
    cây cattleya bị đen đầu rễ khi bám xuống giá thể hoặc chưa bám giá thể có thể do các nguyên nhân sau:
    1) giá thể xử lý chưa đúng cách nhất là trồng than khả năng còn độ mặn trong than ,khắc phục trồng lại hoặc tưới xả nhiều lần ,kích thích lại bằng b1 cho ra rễ
    2) tưới phân hoặc thuốc nấm hoặc diệt vi khuẩn sớm quá trong khi đầu rễ còn non tơ nên thun lại không mọc tiếp,xử lý chỉ còn có cách tưới lại bằng nước không tưới phân hoặc thuốc cho đến khi ra rễ mới
    3) do tưới nước vào trưa nắng gây sốc nhiệt độ nên hư đầu rể xanh
    4) giá thể trồng quá lâu hư mục củng có thể gây tình trang này do quá acid hoặc quá kiềm
    5)thiếu ánh nắng sáng ,dư mát ,dư nắng chiều

8. thientruong01

thientruong01 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Giống như bạn culanluasg nói mình là dân không chuyên thì nên xài dớn đen để trồng vì dớn đen tạo được môi trường thoáng mát cho lan. Còn dớn trắng mặc dù giữ nước và phân rất tốt nhưng rất dễ làm úng cây

Còn muốn cho lan ra rễ nhiều thì mình nên tưới B1 còn khi tưới phân cho lan thì mình nên tưới thật loãng. Mình hay tưới lan bằng 1 g NPK 20-20-20 cho 4 lít nước 1 tuần mình tưới phân cho lan 3 lần

1 ngày mình tưới cho lan 2 lần nước vào sáng sớm và chiều tối bằng bình phun sương

Về lan cattleya thì có nhiều loại lắm mình nghĩ bạn nên chọn loại cattleya 1 lá vì sẽ có hoa rất to và đẹp. Giả hành của giống này lại to và rễ khỏe lắm nên sức chịu đựng cũng tốt hơn loại 2 lá

Nếu bạn là người mới chơi thì nên chọn loại Lucky Strike. Mình có loại này thấy cây rất khỏe hoa màu tím đỏ rất to và đẹp và có mùi thơm nữa. Cây lại rất siêng bông nhánh nhảy rất mau. Chỉ cần bạn trồng 1 năm là từ 1 chậu có thể tách thành 4 chậu đó

Last edited by a moderator: 14/12/07
    1 person likes this.