Kinh nghiệm về Mi chuyền

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi CM Sở Sao, 17/12/07.

1. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    :p
    Em mới mua 1 chú mi chuyền , ko bít rằng cho em nó nghe băng thì có học giọng dc hay ko ? Anh nào rành chỉ giùm em nha ! Em cảm ơn :) và chỉ em cách thuần em nó nhanh nhanh chút , ah quên còn cách làm cám cho nó nữa ! thanks :blushing:

KtsBim thích bài này.
  2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Mi chuyền thì thuần nó dễ quá còn gì nữa bạn vì tuổi rừng của nó chưa có nên không quá nhát như chim mộc.Tất nhiên nếu không có đk cho chim đi đến các tụ điểm dượt chim thì cho nghe qua băng đĩa để cải thiện giọng hót là biện pháp hữu ích nhất rùi.Tuy nhiên giọng hót để con chim nhà học hỏi phải là giọng chuẩn của Họa Mi tránh lai giọng mất hay.Còn về thức ăn có rất nhìu cách mà bạn có thể tham khảo thêm trong diễn đàn.Chúc bạn có 1 chú chim hay:D

Last edited: 17/12/07
    KtsBim and tieuhoami like this.
  3. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    Huhu con Mi của em sao mà nó nhát quá ! Mỗi lần cho ăn là nó giãy như điên ko những vậy mà nó còn kêu éc éc éc vừa kêu vừa le le cái lưỡi ra nữa , đi chỗ khác là nó ko kêu nữa ! Ai chỉ em với ! Em xin cảm ơn !

4. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Nuôi chim em ghét nhất cái laọi nhát đó.híc nhìu luc chán chỉ muốn thả nó thôi...

KtsBim thích bài này.
  5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Có tự tay thuần dưỡng được 1 chú chim mộc trở thành 1 con chim thuộc đặt đâu hót đấy mới thấu hỉu đc câu"nghề chơi cũng lắm công phu"Nếu ai cũng ngại khó ngại khổ khi thuần dưỡng chim mộc thì lấy đâu ra chim thuộc để chơi.Chẳng nhẽ phải nuôi non hết?
    Vẫn bít nuôi mộc vất vả vậy mà sao anh em chúng ta vẫn không mấy ai từ bỏ khi đã đam mê á?:p

6. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    hihi cám ơn lời khuyên chân thành của anh ! Em Đặt em nó dưới đất phủ 1/2 áo lồng để ngay góc tường ở phòng khác thấy nó bớt tung roài kekeke thẫy cào cào vô nó chịu ăn roài , hồi sáng em sang nó qua lồng tắm của khuyên nó ko chịu tắm nên phải phun nước rồi sang qua lồng tre ! Em cho nó an gạo rang của Chào Mào nhà em luôn ! Khi bật file Mi mái lên nó trả lời liền nhưng giọng chưa dài lắm chắc thi Học Kì I xong rãnh rãnh em mang đi dợt mới dc ! (^_^) Ah sẵn ai nuôi chào mào đẻ được cho em hỏi cái luôn là tới mùa chim chuyền ( đầu mùa mưa) em cần tuyển gấp 4 con chim ép đẻ từ chim rừng ( yêu cầu chim đã tự ăn dc và chưa có giọng gì để em mua về ép chim BD , chim bố mẹ góc HN or Huế càng tốt ) giá cã hợp lý ! Anh nào có nhu cầu thì gửi tin nhắn cho em để trao đổi thêm ! Hiện tại em ở Bình Dương ! Cám ơn đã quan tâm !

7. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    Ai cho em hỏi con mi chuyền của em cho nghe CD mi trống liên tục nó có hề gì ko ạ ? Cám ơn đã giúp em !
    Thân !

KtsBim thích bài này.
  8. tandattbh

tandattbh Member

Thích đã nhận:
    5
    trời ơi mình cũng có một con không biết lúc mua có phải là mi chuyền hay mi mộc mà nuôi nay là 5 năm vẫn còn nhát mà hót rác lắm

9. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    các anh oi chỉ em cách nuôi bổi với. làm sao nuôi mi bổi nó không ngước cổ hở các anh? thank!
    anh Thach Thung chăm bổi thế nào mà nó không ngước?

10. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Họa Mi cũng không nên cho nghe nhiều đĩa cd quá
    Cũng như mọi loài chim khác thôi, nếu là chim chuyền muốn hót hay thì phải cho đi dợt nhiều
    Họa Mi cùng 1 công thuần từ bổi mình nghĩ nên chọn chú Mi già rừng. Mà hầu như anh em chơi Mi đều thích già rừng thì hay hơn đó.
    Già rừng ngoài giọng hót hay ra con chim còn lỳ đòn nên ít bị bể hơn mi chuyền

KtsBim thích bài này.
  11. HoamiSG

HoamiSG Member

Thích đã nhận:
    13
    muốn chim ko ngươc cổ thì bạn cần luôn che kín nóc lồng :D

tieuhoami and KtsBim like this.