KInh nghiệm vui!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tuannguyen_3007, 29/1/08.

1. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Lau kiếng + 3 đuôi = 3 đuôi bị lau kiếng cạo nhớt trầy người
    Cá lông vũ + Ngọc trai = Ngọc bị rĩa hết trai
    Cá lông vũ + Lưu kim Nhật = Lưu kim Nhật bị rĩa đuôi
    Cá lông vũ + Khũng long = Cá lông vũ bị tợp đuôi, nếu nhỏ hơn là bị nuốt sống
    Khủng long + 3 đuôi = 3 đuôi dành ăn hết mồi của khủng long
    Khũng long + Ali nhỏ = Ali nhỏ có thể bị nuốt sống
    Khũng long + Ali lớn = Khũng long bị rĩa vây
    Ali nuôi nhiều chung với nhau= óanh nhau chết dần. khá quân tử >> to thường óanh với to, nhỏ với nhỏ
    Phượng hoàng 4 con chung hồ 8 tấc = óanh nhau chết dần
    - Tai Tượng VN + Tai Tượng VN (cỡ chiên xù) ---> đánh nhau tới chết !
    - Cá da beo (màu xanh lá giống con cá nóc) + cá Xiêm Phướng ---> Da Beo tấn công trước, Xiêm Phướng chạy, Xiêm Phướng trấn tĩnh cắn da beo nổi "bông gòn".
    - Ali + các loài cá khác cùng cỡ ---> Ali đánh hết mấy loài khác, rùi tụi nó mới xử đồng loại sau. Riêng Ali và La Hán bột cùng cỡ thì em chưa thử cho tụi nó ở chung bao giờ, hehe, không bít con nào sẽ thắng nhỉ ???
    - Ông Tiên vàng kim với 3 đuôi ---> 3 đuôi còn 1 đuôi
    - Rùa Tai đỏ 8cm với Tai Tượng Phi 9cm ---> Tai Tượng định đớp chơi, rùa cũng nhá nhá thủ, không ai đụng ai.:laughing:b-(

2. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    cái này là kinh nghiệm sương máu của 1 số bà kon trên diễn đàn khác đó

3. Hao_2804

Hao_2804 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    vậy mà em đang tính rước về them em tai tượng nữa chứ , nhà em có sẵn 2 em tứ vân đỏ , 1em tai đỏ , 1 em chép mồi ( chả hiểu sai em tai đỏ tha cho em này , chứ mấy em chép mồi mua củng lượt bị xử hết rồi ) 1 em lau gương lớn dài cỡ 15cm , hiện giờ vẫn bình yên , hok biết sau này có gì hok nữa

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Tai tượng sẽ lớn nhanh hơn rùa --> khi tai tượng to hơn nhiều thì rùa mệt. Mình có thấy tai tượng đớp đứt chân rùa luôn.
    lạ nhỉ, rùa nhà mình mà thả cá lau kính hay các loại khác vào là mất tích, nhưng mấy em bơi nhanh & dữ dằn ( Hồng két, ali, tứ vân, hỏa tiễn, kỳ lân )vẫn sống tốt. Mình thấy cho ăn đầy đủ rùa sẽ bớt dí cá.

5. Hao_2804

Thích đã nhận:
    2
    chắc tại nó no òi , ^^ , con lau gương bự nên chắc con rùa nó cũng ngán , còn con cá chép lâu lâu lại thấy nó rách đuôi ^^!!! ,
    ah mà lác nãy em thấy con cá lau gương đu lên mai Tai Đỏ , rồi nó nhả ra thì trên mai có mấy cái tròn tròn trắng trắng nhỏ nhỏ thoi , hok biết có sao hok anh

6. snorlax

snorlax Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình đang nuôi 1 con Rùa với 1 đàn bảy màu hoang dã,1 đôi Neon (còn sót lại từ 5 đôi) 4 con Cá Kiếm với 1 con ăn Rêu trong hồ 40x60x30. Đến giờ là gần 4 tháng mọi thứ đều phát triển bình thường,HN giờ thời tiết dưới 10độ nhưng mà vẫn không sưởi chỉ dùng 2 bóng T4 để thắp sáng,nhưng cá vẫn tung tăng :))
    Kinh nghiệm cho thấy thì con Rùa chỉ đuổi đớp cá khi mới tha vào bể thôi,còn sau khoảng 3 ngày con nào còn sống là nó không đuổi nữa,thậm chí cá bơi bên cạnh cũng không thèm nhìn.

7. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    hố hố,mình đâu có viết về rùa với...

8. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bác này bản lĩnh thật nuôi cả cây thủy sinh với rùa thế bác có thấy nó ăn sáng với cây la hán của bác ko:laughing::laughing:

9. snorlax

snorlax Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây nhựa đấy bác ơi,lần trước có mua Rong đuôi chó với 1 hũ Diệp lá đỏ về để vào cho đẹp ai ngờ nó gặm hết.

10. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nuôi rùa thì cho nó ăn cá mồi cho đỡ tốn. :D . Lần trước mình nuôi chung với cá vàg, bị rùa rỉa cho ko còn 1 miếng thịt nào:( Tốt nhất ko nuôi chung rùa với cá nào hết

11. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    mình không nuôi rùa,mà nuôi papa,cho nó ăn cá chép,cá bảy màu,cá Hòa lan,nói chung là cho nó ăn cá mình nuôi luôn..khỏi mắc công đi mua cá mồi.ăn riết mà không còn cá bảy màu luôn

12. Hao_2804

Thích đã nhận:
    2
    hok dám đâu bác , con rùa nhà em giờ vẫn còn rượt 2 con tứ vân với con cá chép kìa , chỉ có điều hình như nó chụp hok kịp thì phải ^^ , lâu lâu buồn nó còn táp con lau gương nữa kìa

13. Hao_2804

Thích đã nhận:
    2
    To MinhDuc123 : hok dám đâu bác , con rùa nhà em giờ vẫn còn rượt 2 con tứ vân với con cá chép kìa , chỉ có điều hình như nó chụp hok kịp thì phải ^^ , lâu lâu buồn nó còn táp con lau gương nữa kìa

14. snorlax

snorlax Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác bỏ đói nên nó mới thế,Rùa nhà mình có ăn cá đâu,vẫn nuôi chung cùng 1 bể từ trước đến giờ.

15. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hic! Em nghe mấy anh trên diễn đàn bảo là nuôi chung tai đỏ với cá thì ko được. Thế mà em nuôi như thế 2 tháng nay rồi mà vẫn chưa có em cá nào mất tích. Kể cả để rùa đói nó cũng ko thèm ăn. Em chỉ mong tìm được một em rùa nào mạnh dạn ăn cá thôi! Nhìn rùa dí cá hay hay!

16. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì hì. Nếu bạn ở HCM thì mình cho mượn mấy em tai đỏ về nuôi, xem nó dí cá nè

17. duckhoi2104

duckhoi2104 Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi :
    - Hồ 50cm, dùng máy lọc RS 12W có OK không ? có sạch nuoc khong ?
    - Hồ 50cm, nuôi 2 đầu lân (khoảng bằng trái cóc) + 2 chép nhật nhỏ (bằng ngón giữa) + 1 ali vàng (bằng ngón út) + 1 phượng hoàng + 1 chùi kiếng nhỏ có ổn không ạh ? :confused:
    Mấy con kia nuôi được 3 tháng, tình hình tương đối hòa bình, thỉnh thoảng ali rượt phượng hoàng, chứ không dám đụng đến đầu lân. Hôm qua mới mua về 2 chép nhật, ali dzí quá, phải "nhốt" ali ra riêng, tiếp đến 2 con đầu lân cứ thay phiên nhau "rúc rúc" vào đuôi chép Nhật, làm 2 em này chạy tung tăng luôn !!! B)
    Các bác chỉ giáo chút kinh nghiệm giúp em nhé.
    Em cảm ơn

18. trantheanh

trantheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình xin bổ sung king nghiệm của mình:10 Ali với 1 La Hán bột=La Hán làm đại bàng, tuy nhiên vẫn có những cuộc nổi loạn nhưng nhanh chóng bị dập tắt(với điều kiện La Hán bột phải nhỉnh hơn Ali chút đỉnh)

19. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    nếu muốn nước trong như suối bạn hãy làm lọc tràn 3 ngăn của anh TPA
    mà theo mình để cho vây vy của mấy em chép nhật đầu lân được muợt mà thì phải cách ly em ali hun dữ đó. chúc bạn nuôi cá khỏe dậy cá ngoan hihi

20. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kinh nghiệm của mình là đừng bao giờ nuôi 3 đuôi với các loại cá ăn mồi dữ như loài cichlid(dĩa, la hán, ali, ông tiên, tai tượng). Nếu có thì phải để kích thước cá 3 đuôi thật lớn, nhưng vẫn có thể bị bọn kia óanh đến rách đuôi vì chúng chỗ nào có đồ ăn là bơi lại ăn, bất chấp đó là lãnh thổ của bọn khác.
    Con 3 đuôi nhà mình dài 25cm, gần 300gram khi cho tụi phượng hoàng ăn mà lò dò đến còn bị đá. Nhưng tụi 3 đuôi chúa lì.