Kinh nghiệm xài nền Bonbon (để không bị bụi)

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi kenshin14488, 2/3/10.

1. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Sau khi đọc thấy nhiều bạn nói về hiện tượng có bụi đen của phân nền bonbon, mình cũng liều mua vài bịch về xài, theo cá nhân mình (có thể đúng hoặc sai) mình xin chia sẻ với các bạn kinh nghiệm của bản thân mình như sau:

1. Sau khi rải bonbon thì các bác bày đá và lũa vào (trang trí), à có cái bịch nhỏ (mùn hữu cơ) ở trong thì rải xuống hết đáy nhé, nên bóc hết các bịch ra để lấy cái gói nhỏ này trước, sau khi rải hết thì hãng đổ nền vào.
    2. Sau đó rải 1 lớp sỏi nền lên (nhớ rửa sạch sỏi) cao khoảng 2 - 3 cm là đủ.
    3. Cho nước vào đầy hồ trong 1 ngày kết hợp chạy lọc.
    4.Đo PH trong hồ, nếu okie rồi thì ra tiệm mua cây về trồng.
    5. Mua đc cây thì tiến hành rút 1/2 lượng nước trong bể ra để dễ trồng và quan sát bố trí vị trí của cây.
    6. Cho nước vào lại đầy hồ.
    7. 1 tuần sau kiểm tra lại PH, nếu okie rồi thì hãng mua cá thả vào và mua tất cả các loại cá bạn dự định sẽ mua trong 1 lần vì cá có hiện tượng phân chia lãnh thổ, nếu bỏ vào cùng 1 lúc thì chúng sẽ hòa đồng và sống tốt hơn.

Chú ý cứ làm từ từ đừng nôn nóng, sẽ ko có bụi bám trên lá nữa.

HẾT.

p/s: bác thủy mộc nên nghiên cứu sửa lại nền cho chắc hơn để anh em đỡ lo về bụi bặm, thấy em viết đúng thì thôi, viết sai thì đừng mắng em mà nói nhỏ kêu Mod xóa bài thui nha :D

Last edited: 2/3/10
    toandollar, dunghien_, vaiuiu and 4 others like this.