kinh nghiệm xương máu cần chia sẻ

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi minhduc12345, 14/3/08.

1. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hồi tết em bị chết gần 100 con gồm 4 con beo( ông bác lì xì:() 20 con red và còn lại là bồ câu.Em ko hiểu tại sao chết 1 lần lại chết hết mà kô chet 1 hồ.Sau 1 thời gian tìm hiểu thì theo em là do cá để gần nhau mà ko co che nên khi hồ bên đây chết thì hồ bên kia hoảng sợ bể mật mà chết.Đó là ý của em còn ý kiến của anh em thì sao?

2. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Chưa bao giờ mình nghĩ cá sợ đến bể mật cả. Chắc chắn có một nguyên nhân chung nào đó về môi trường (nước hoặc không khí) đã làm cá ngộ độc và chết. Bạn thử tìm hiểu kỹ xem!

3. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vụ cá hoảng sợ và làm cho các đàn cá hồ nên cạnh hoảng theo thì có nghe nói chứ vụ cá bể mật chết thì thiệt là chưa nghe, bác tìm hiểu thử nguyên nhân, có thể là do nấm lan truyền từ hồ này sang hồ khác gây chết đồng loạt

4. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không bao giờ có chuyện bể mật mà chết đâu minhduc12345 ơi, nếu chết hàng loạt vậy thì theo mình chỉ có thể do nguồn nước thôi

5. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Mấy dãy hồ của Kitax cũng đâu có che đâu. Đứng đầu này của dãy hồ nhìn thấy đầu kia của dãy hồ luôn mà cũng đâu có sao đâu ta !

6. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chết hàng loạt như vậy do :

1. Nước : Chết ngay trong khoảng vài giờ , có thể do không kiểm tra chất lượng hồ chứa thường xuyên ( fải check hàng ngày ) Nhà máy nước v2 nước giếng chất lượng tại VN không bao giờ ổn định .

2. Thức ăn : Vô cùng nhiều lý do cho thức ăn ( nên tự tay chế biến là No1 ) Bản thân player cho cá 3 tháng tuổi chén cá lóc con ( là loại mà dicus thích nhất ) thì cũng có 1 vài em ra đi ngay lập tức . Vì thế tốt nhất là cẩn thận với mọi tình huống.

3. Bạn k cho biết 100 con bạn nuôi mấy hồ ??? Theo mình đoán là 1 hồ và vì thế có thể do lượng oxy cung cấp không đủ. Tôi nuôi cứ 20 em 1 hồ KT : 1,2m x 50 x50 . Cá lớn và đẹp khi cúp điện bất thường ( mình đi làm ) thì cá cũng chịu đựng được lâu khoảng 4 tiếng vì mặt nước rộng. Chỉ những người nuôi chuyên nghiệp và thường xuyên có người coi cá mới nuôi với mật độ dày đặc ( LamVN từng nuôi 250 em / hồ )

7. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    lâu rồi mới gặp bác player nhỉ :D
    em thì chưa gặp vụ này nhưng cho em hỏi cá ăn lóc con mà ra đi ngay lặp tức là nó bị gi??? để em bít đưởng né:D tại em cũng hay cho ăn lóc con lém.
    hic bác lamvn nuôi 1 hồ 250 con hả, bái phục bái phục

@kitax: chừng nào cá nhà anh sắp có triệu chứng giống vầy nhớ pm cho anh em trong CLB sang cấp cứu, tụi em sẽ lập ngay đoàn kiểm tra liên ngành sang mang toàn bộ cá của anh về kiểm tra hô để tìm nghiên nhân heheheheh :p

8. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cái đó là do em suy đoán thôi chứ thật sự ra sao thì em chưa bít giờ nản wa mà kô có tiền nuôi lại nên nuôi vài em 3 đuôi đỡ ghiền rồi dù sao cũng cám ơn mấy anh đã góp ý giup em.Nếu ai có cá bột bồ câu thì nhượng cho em giá mềm.

9. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Ăn cá lóc con mà ra đi ngay lập tức thì Kitax chưa thấy nhưng Kitax đã thấy và biết một bệnh rất nghiêm trọng & nguy hiểm khi cho ăn cá lóc con. Đó là bệnh .. viêm màng túi. Để nuôi 20 con cá dĩa size 8-9-10 mỗi ngày ngoài tim bò, lăng quăng, Kitax còn tốn thêm .. 2 bịch cá lóc 16k (Cá lóc Kitax mua tại LXT của mấy người bán sỉ, 8k/bịch). Vị chi 1 tháng cho 20 em đó 500k cá lóc + tim bò + lăng quăng :devil: Dã man !

Kitax đã từng thấy một vị nuôi hồ 180l (1.0x0.6x0.3) hơn 200 con bồ câu size 5-6. Vị chi 0.9l/con

Còn vụ liên ngành kiểm tra thì OK thôi. Nhưng nhớ kiểm tra xong phải trả lại cá sống nhé. Trả lại cá chết là Kitax đốt nhà ai bày đầu trò kiểm tra đó :devil:

Thân,
    Kitax

10. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    hehehe bệnh này thì em đã gặp mà gặp thường xuyên mới chết :devil:

có ý tốt giúp đỡ bác Kitax muh dọa đốt nhà nghe ghia quá, dông trước:devil: :devil: :devil: hehehhe