Kinh nghiệm xương máu cho những người mới chơi bể.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hainguyen2090, 19/4/07.

1. hainguyen2090

hainguyen2090 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ah, Hôm qua em làm một con bề 1m x 0.6m x .04m (kính 5mm) vừa làm nền xong. Cho nước vào, đến tối đang ngồi xem ti vi thế là nó vỡ toác ra.:crying: Tại vì ngu quá, làm bể mỏng quá, ko chịu được áp lực nước. Đến hôm nay lại phải làm lại một con bể dày 8mm.

2. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Bác này đúng là....đã chơi bể thủy sinh thì kính ít nhất cũng phải là 8ly bác ạ....Thôi mà bác cố làm cái 1cm đi cho nó củ chắc.:D

3. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    phamtungvov nói đúng rồi đấy, làm kính 10mm đi cho yên tâm, mà đã yên tâm rồi thì ngồi ngắm mới thoải mái được, ngồi mà cứ nghĩ không biết nó có làm sao không nhỉ thì mệt lắm. Nhớ lót mút, cao su hoặc xốp giữa đáy bể và kệ đấy nhé.

4. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy là bác còn đỡ đó, chứ nó bể mà còn để lại thương tích trên người như mình thì mới tởn tới già chứ, bác cứ làm cái hồ tốt vào để còn dùng dài dài, và mai mốt tha hồ bỏ nhiều thứ hằm bà lằng vào vì là hồ thủy sinh mà, lúc đó cũng tha hồ nhổ cắm cây và ngắm nghía, nhất là mấy đứa nhỏ khỏi phải làm hàng rào bảo vệ hồ(vì sợ bể một cái là ko kịp trở tay)^_^ chúc bác sớm có bể mới an toàn.

5. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đừng buồn....!

Thui đừng khóc nhé, coi như học phí cho thú chơi thủy sinh đi (còn đóng dài..dài mừ).
    Không phải vô cớ các bạn chơi thủy sinh chỉ đặt hồ chứ không mua hồ làm sẵn, dù đặt có mắc hơn.
    Thân!

6. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Mình nghĩ những thông tin về độ dầy kính dùng trong bể thủy sinh, trên diễn đàn đã không thiếu, chỉ có bạn quá nôn nóng muốn mau có bể mà chưa tìm hiểu hết các thông tin hoặc muốn tiết kiệm, thôi sữ việc đã rồi thành thật chia buồn cùng bạn, nhưng cũng mừng vì có bể mới an toàn hơn. Khi nào bể ổn định, đẹp bạn post lên cho mọi người chiêm ngưỡng với.

7. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Vô cùng thương tiếc.
    Hồ 1m bác làm đáy 13mm cho chắc ăn, kiếng mặt ngoài 10mm thì mới an tâm chứ 8mm em vẫn thấy run. Cần 1 cái chân hồ thật vững chắc, hồ 1m thì nặng khủng bố lắm :D
    Nhà có con nít nó mà đập tay vào tức nc bùm là tiu luôn

8. tuanhao

tuanhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em còn mấy cái hồ 60cm(hồ làm sẵn) kiếng 5mm để trống,thấy mấy bể TS trong đây cũng đẹp nên tập tành định chơi thử :D.Vậy cái bể nhà em có nguy cơ bị vỡ ko mấy bác???

9. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bể của em là 100x40X50 kiếng 5 ly xài lâu rồi thấy có sao đâu .chắc bể của bác có vấn đề gì đó .Nhưng nói chung đã chơi thủy sinh nên làm bể kiên cố một chút để đỡ lo lắng về sau

10. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Thực tế chất lượng của bể lệ thuộc rất nhiều yếu tố :
    - Chất lượng kiếng, keo, kỹ thuật cắt kiếng, dán.
    - Chất lượng chân kệ, độ phẵng nơi đặt bể, độ đồng đều các miếng mouse lót đáy bể.
    - Độ dầy nền, sức nặng đá, lũa tùy vào vị trí trong bể.
    Do đó có bạn dùng bể 5 ly vẫn tốt, nhưng có bạn lại có vấn đề. Nhưng trừ hao làm bể kiếng dầy hơn vẫn yên tâm.

11. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ của em 80*40*40 làm hồ xong đc 2 ngày tự nhiên nó nức miêng kiếng mặc,hic hic, thảm họa làm vài cây bị chết, sau đó vá và làm lại hồ trong 2 ngày,.....

12. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To tuanhao : Bể thế này quá yên tâm rồi. Chỉ còn lo đèn, lọc, đất, cát, đá, sỏi, lũa, phân, cây nữa là thành bể thủy sinh rùi.

13. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Những cái bể làm kính 10mm nhìn đẹp thật, trông rất khỏe khoắn và yên tâm. Chơi thủy sinh mà lại suốt ngày nơm nớp lo thằng con 2 tuổi nó đập tay vào thành bể làm vỡ bể thì còn gì để làm mình thư giãn nữa bạn ơi. Làm 1 cái bể thật chắc chắn để có thể trồng những cây quí hiếm được từ 10 năm trở lên chứ, sau này thằng con nó cũng khoái thủy sinh như bố có phải tự hào không.

14. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bể đầu tay của Thủy tinh 1mx0.5x0.5 toàn bộ là kính 5li, lúc đầu cũng hơi sợ, nhưng vì là bể đầu mang tính thử nghiệm là chính và cũng lười đi mua nữa ( sẵn bể cá cũ ) để làm luôn. Tới nay là nửa năm rồi chưa bị sao cả ??
    Tuy nhiên sau khi thử nghiệm xong ( hết thời gian sử dụng của nền tự trộn ở điều kiện không thêm phân nước và phân nhét ) thì cũng phải làm bể khác kính 10li cho yên tâm!!!
    Thân!

15. NGON BỔ RẺ

NGON BỔ RẺ Member

Thích đã nhận:
    0
    @ all
    ngoài nguyên vật liệu và kết cấu của bể . kích thước bể cũng ko kém phần long trọng . bể tốt kích thước ko hợp lý = bể vỡ , nứt
    @ hainguyen2090
    bạn nên làm bể 1m sâu 0.55 cao 0.65m thì hợp lý hơn !
    Chúc bạn mau có bể đẹp

16. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào các bạn. Kính dầy tất nhiên là tốt rồi. ở đây tôi thấy các bác quan tâm đến độ dầy của kính nhiều hơn, Nhưng có một điều là cho dù kính dầy đi nữa mà khi kê bể không đều và chắc chắn thì cũng vỡ như thường. Nếu kính 5ly mà kê tốt thì cũng không vấn đề gì. Bể của bác Hainguyen chưa phải là to nếu kê chuẩn chắc chắn không bị vỡ. Khả năng bị vặn bể nên như vậy.
    Trước khi kê bể dù kính dầy hay mỏng các bác phải hết sức cẩn thận về chân đế, mặt phẳng, độ nghiêng, thăng bằng.
    Vài kinh nghiệm chơi bể có gì anh em bỏ quá cho nhé

17. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hì Nhà em có cái hồ 80x40x50 mà dùng kính 5 ly mà thực ra chỉ có 4 ly 5 gì thôi nhưng mà không sao hết áh.Hồ em có thêm thanh giằng .Tụi trên chỗ đặt kính dán kính đem về nhà em còn dán thêm 1 lớp nữa cho an tâm.Mouse em lót tới 4 miếng dưới hồ .Nói chung hồ anh hainguyen là 8 ly chắc ăn rồi đó .Không sao đâu hihi.Hồi nào anh làm xong bể post hình len diễn đàn cho mọi người trên 4rum xem với nhé

18. Pham Hong Phuc

Pham Hong Phuc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là lính mới, dang theo dõi cách làm bể. nhà có cái bể 0.8m, kính 5 li dùng nuôi cá. nay dang tập chơi thủy sinh. Nghe các bác nói vậy thì sợ quá, chắc phải sắm bể mới.

19. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Ý kiến của bạn binhnv là chính xác .
    Hồ có chắc chắn , có bền hay không phụ thuộc nhiều yếu tố . Thế nhưng độ dày của kính (phụ thuộc vào kích thườc hồ ) và sự cân bằng nơi chân hồ( mặt phẳng đặt hồ, sự chênh lệch cao thấp tính bằng mm , độ nghiêng v...v.. ) , sự chắc chắn của giá đỡ hồ (chất liệu:sắt dày , gỗ tốt , bệ bê tông , tấm đan chắc chắn ) là những điều quan trọng nhất.

Hơn nữa giá cả giữa kính 5mm và 8mm ko chênh lệch nhiều đâu , vì vậy mà mình chịu khó chi thêm 1 chút mà có 1 hồ chắc chắn ,an toàn là điều cần thiết với người chơi TS.

20. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Chuyện này quá thường, tôi cũng có cái bể 90cm x 40cm x 60 cm kính dày 5mm, chỉ có lót sơ lớp cát 5cm và 5 hòn đá to khoảng 1,5 nắm tay mà sau 5 ngày đáy bể làm cái tách đi đời cái đáy, phải thay lại đáy. Học phí cho người mới chơi bể mà =)) =)) , một lần vấp sẽ thấy trưởng thành hơn chỉ mong các bạn đừng nản:applause: :applause: