Kinh nghiệm xương máu với thuốc diệt rêu

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi manhquangmq, 17/4/13.

1. manhquangmq

manhquangmq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Bể có rêu dùng mọi loại vũ khí sinh học ko ăn thua. Sốt ruột tiện đường qua bác Hòa yên phụ hỏi thì ông đưa cho chai thuốc diệt rêu 60k, hỏi kĩ có ảnh hưởng đến tép và cá ko? Bác Hòa khẳng định là chỉ ốc bị ảnh hưởng chứ cá tép ko sao.

Đem về chỉ dám dung 1\2 liều, đi chơi loăng quăng tối về thì trời ạ, tép chết ngổn ngang. Chán ko chịu được lên đây cảnh báo anh e nuôi tép cẩn thận với món này.

2. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Thuốc mua trên bác Hòa là Badun ....gốc của nó là sunphat đồng bác ạh dùng loại này là con dao 2 lưỡi
    Trước khi diệt rêu ( tảo ) phải nhận dạng nó loại nào và bể đang thời kỳ nào .... mới bôc thuôc kê đơn được
    thường dùng hiệu quả nhất là đông tây y kết hợp :D dùng thuốc diệt rêu làm rêu tảo chết hoặc yếu đi .... phần còn lại phải nhờ bống , bút chì , mún , hamony..giải quyết tiếp , một khóa trị liệu mất từ 3-7 ngày
    Trong trường hợp solo hóa chất mà thấy có tác dụng ngay .....mấy hôm sau là đi cả bể =((
    Nhưng người mới nên phòng hơn trị bác nhé
    ......

datmoc and muoivankhatmau like this.
  3. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Các bác toàn hì hục mua thuốc diệt rêu, bản thân em từng dùng thuốc của anh Hoangnam thấy rất tốt nhưng xin lỗi là giá hơi chat mà làm ngỏm rêu họ fiss, mỗi lần dùng cho bể 90 mà hết 1/3 chai roài.
    Em chuyển sang dùng oxi già, xịt thẳng 1 nhát vào chỗ có rêu ( chứ ko bơm vào toàn bể ), 2 ngày liên tiếp là rêu đi tong hết. Cá tép và các loại rêu cảnh ko bị sao.

phuong_bk thích bài này.
  4. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Hic, nói chung là hiện nay chưa có loại thuốc diệt rêu nào hoàn hảo, tương lai thì chưa biết thế nào

5. abexeix

abexeix Active Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn này hôm trước đã nói là cứ từ từ rồi sẽ hết ,cứ nóng vội nay nhận hậu quả rồi nhé! nhớ nhé chơi thủy sinh là vậy đó! còn muốn chơi hóa học thần trưởng thì phải có kinh nghiệm như mấy cao thủ trên này nắm rõ thành phần hóa học, liều lượng rồi cách xử lý khi sự việc phát sinh.

6. lightkun

lightkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Đi đàn tép hôm đấu giá buổi off à bác Quang. Em mua 1 chai của bác hoangnam về chưa dùng, từ tảo nâu, rêu tóc, rồi rêu j đốm đen đốm trắng em đều xử lý thủ công với với thả bống vào thôi.
    Chia buồn với bác :(

7. phucnm

phucnm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    thả 2 con ốc táo đỏ + đôi bút chì + thay nước đều là ngon ngay ý mờ bác

8. anhtraihy

anhtraihy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    cứ táng ô xi già thôi. bể tui 60 mà chơi 2 lọ mà cá tép ko sao

9. phuong_bk

phuong_bk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    thả 2 con ốc táo đỏ.sau 1 tháng chúng ta sẽ bóp ốc cho cá tép ăn mệt ngỉ :laughing::laughing::laughing:

10. mr.zin

mr.zin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    e nghĩ cứ hạn chế bật đền r tép nó sẽ làm nốt đc phần còn lại..bể e bật đèn ít nên chả bao giờ bị rêu bám kính.hehe

11. blue bird

blue bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Thuốc diệt rêu thì em chưa dùng. Nhưng theo kinh nghiệm bể đầu tiên của em thì nên chủ động thay nước 2 ngày 1 lần 50% ngay từ khi set bể thì sẽ đỡ hơn. Em mất 1 tháng rưỡi mới đẩy lui được tương đối rêu nâu với rêu sợi đấy.