Kinh nhiệm giữ khuyên khỏi mất mầu?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 14/8/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Em thấy khuyên của em chỉ nuôi được khoảng 2-3 mùa là mầu lông nó ko còn vẻ đẹp như lúc mới nữa. Nó ko còn mầu xanh đậm nữa mà nhạt mầu (mất mầu) dần đi ko biết làm thế nào thì chim vẫn giữ được mầu đẹp như chim non? Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giùp em với.
    Em cho ăn cám đỗ xanh tỉ lệ 1 đỗ + 5 trứng + 1 ca phê đường + 2 cà phê mật ong + 2 lần ăn thịt nạc/tuần + 3 lần hoa quả/tuần. Thay nước và tắm hàng ngày.

2. songvichim

songvichim Active Member

Thích đã nhận:
    4
    cho thêm 1 củ cà rốt vào + 1 ít kỷ tử nữa thì càng tốt.Chắc là sẽ ko bị bay mầu.

3. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cứ thế mà nuôi chứ sao nữa bạn nuôi chim quan trọng là đừng cho chim ăn cám không ổn định mà nên ổn định 1 loại cám đảm bảo chim bạn sẽ có mầu đẹp ,cám của bạn làm thừa đủ để chim đẹp mầu rồi .

4. Đúng đó quan trọng là mình nuôi chỉ 1 loại cám duy nhất lâu bền mà thôi. Tôi nuôi cám trứng đậu xanh đc2 vụ lông nhưng vẫn len mầu đẹp của thiên nhiên.
    (1 lg đậu + 4 trứng +ăn mật ong ở ngoài, cứ 3 ngày cho ăn 2 dọt ) nhỏ thẳng vào trong cóng

5. khuyenvang

khuyenvang Member

Thích đã nhận:
    12
    Khuyên mất mầu thì nên cho khuyên ăn cám đỗ xanh không thôi bạn nên cho ăn theo tỉ lệ 100gram đỗ xanh + 6 lòng đỏ trứng gà ( trứng gà đã luộc kĩ rồi nha ) bạn nên sấy cách thủy và sấy vừa tầm thôi nha không nên sấy kĩ quá trứng bị xác va chim ăn sẽ bi tiêu chảy dẫn đến hiện tượng chim bị yếu v v v chúc bạn thành công