Kính nhờ các anh xem giúp giới tính ạ

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi hung_suong_gio, 29/6/13.

1. hung_suong_gio

hung_suong_gio Member

Thích đã nhận:
    15

tình hình là sau khi đọc hết hơn chục trang của box sơn ca,em đi bắt con sơn ca đầu tay mà treo rồi rình mãi 2 tuần nay chả thấy mào đâu cả, ăn uống khỏe linh hoạt bình thường,không kêu chưa rích nên có ít ảnh chụp nhờ các anh xem giúp giới tính ạ
    em cảm ơn các anh ạ
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]
    [​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:08 PM ----------

http://www.flickr.com/photos/97775002@N03/9165794313/
    dạ cái bụng nó đây ạ up mãi chả được

blackxitin thích bài này.
  2. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    02 tuần thôi à? Bạn chịu khó đọc thêm những bài của những người khổ và sướng thế nào khi tự tay bắt mộc nuôi được con chim mình hót nhé!

blackxitin and hung_suong_gio like this.
  3. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    bác đọc chưa nhiều thì phải, chụp ảnh lông bụng mà chụp như thế thì đố ai biết, phải thổi lông rồi chụp da giữa bụng chứ, chụp lại đi bạn,

4. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Em này là ca nương rồi đồng chí ạ
    thôi cố gắng tuyển thêm em khác,
    Vạn sự khởi đầu nan mà
    Nhưng mà gian nan ...đừng có nản nhé :D

Last edited: 1/7/13
  5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Nếu không muốn nuôi e mái này thì cho mình. Giờ sc thả hết vào aviary nên nếu có 1e mái thì tốt. Biết đâu nó sinh sản được! Dạo này hết tiền nên đi xin! :devil:Trước bẫy dc mái SH thì thả đi hết...!!!Ah, khi chọn sc nên mua con bụng nhiều lông mọc xuống hết lườn, thịt lườn có màu hơi Siublack !!!

Last edited: 1/7/13
  6. hung_suong_gio

hung_suong_gio Member

Thích đã nhận:
    15
    vâng em cảm ơn các anh ạ. cho phép em lan man tí
    tối thứ 7 đăng bài xong, chủ nhật chẳng có ai trả lời buồn quá. thật sự là em cũng rất băn khoăn khi lập topic mới vì em biết diễn đàn mình toàn những người đã cứng tuổi và nuôi chim khá nhiều năm, lập topic kiểu xem hộ giới tính có khi chẳng ai quan tâm.
    sáng chủ nhật phi xuống

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:41 PM ----------

em xin lỗi vì em ấn nhầm thành ra post luôn, sửa bài thì gõ nhiều quá 15 phút lại không sửa đc, do quy định của diễn đàn

vâng em cảm ơn các anh ạ.em biết sơn ca nuôi phải kiên trì,có người bắt chim hót rồi mà về nó tịt tận 2 năm.có người nuôi 3 năm chưa mở mỏ.nhưng em tin là em sẽ đủ và thậm chí là thừa đam mê.các anh cho phép em lan man tí
    tối thứ 7 đăng bài xong, chủ nhật chẳng có ai trả lời buồn quá. thật sự là em cũng rất băn khoăn khi lập topic mới vì em biết diễn đàn mình toàn những người đã cứng tuổi và nuôi chim khá nhiều năm, lập topic kiểu xem hộ giới tính có khi chẳng ai quan tâm.
    sáng chủ nhật phi xuống An Khánh Hoài Đức, cạnh nhà thằng bạn có ông nuôi sơn ca mà cả xóm kêu vì điếc tai quá. e, định xuống xin ít kinh nghiệm. lại thêm tí buồn vì chủ không có nhà, đành đứng ngoài hàng rào hút điếu thuốc và ngắm con sơn ca của anh ấy.hút hết điếu thuốc chim không thấy hót, người cũng chán đứng nắng mà ra về, kệ thằng bạn rủ ở lại uống bia.
    trưa cứ nằm mãi chả ngủ được. chợt nhớ đến anh lord rich (peter paker) và cái dàn treo chim của anh ấy. thế là 2h trưa phi ngay ra đường mua 1 tấm nhựa về ốp vào sân phơi lấy chổ treo chim. làm xong mồ hôi như dội nước lên người. cũng may con mẹ đốp nhà em tuần này nó ở trên cơ quan chứ không nó mà ở nhà thì nó bắt nằm im phòng điiều hòa cho nó gác chân lên cổ phải đến 4h mới cho dậy, chả có chim với cò gì sất.
    tác phẩm của em đây ạ
    [​IMG][/url][/IMG]
    chõ này hướng đông, sẽ có nắng sáng sớm và che được mưa hắt, là chỗ lý tưởng nhất trong nhà để treo các em sơn ca tương lai (khả năng sẽ đủ chỗ cho 4 em).
    [​IMG][/url][/IMG]
    các bác đừng cười em treo chòe than cạnh sơn ca nhé, nhà em không có khuyên và em chỉ muốn chòe nó kêu để sơn ca nghe thấy nó ngứa cổ thôi ạ.chứ nó học giọng hay không thì cũng không quan trọng vì đây là em sc đầu tay
    ( bác peter paker có đi ngang qua đây cho em xin sđt nhé vì nhà bác ở khương trung thì phải, nhà em dưới kim giang ạ, em qua ngó nghiêng dàn chim tí ạ)
    [​IMG][/url][/IMG]
    em cũng đã đọc các kinh nghiệm là bụng sc đực phải thâm và lông lườn nhiều. nhưng không hiểu sao em cứ tin rằng em này của em là đực ạ. nhìn nó đứng lên cục đất rung cánh trông phê lắm ạ. xin các bác thẩm cho em lần nữa.
    nếu em nó là sơn nữ ca thì bác namquoc alo em Hùng 31t 0946.116.126 và 0984.235.483 nhé.
    em cảm ơn các anh

peter_parker and AirSupply like this.
  7. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Mái nó cũng hót, căng hót nhiều là khác...thích cứ nuôi, kể cả mái nhưng đừng nản là được!

hung_suong_gio thích bài này.
  8. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Mình trêu thôi! Nhà nhiều đợt vừa rồi không chăm nổi phải thanh lý bớt. Giờ mà nuoi đẻ thì chít! Mình cũng có 1 e đực thịt lườn đỏ, thưa lông như lườn mái đó. Nhưng đầu nó to và to con nữa. Trước không thấy dựng mào sau khi hót rồi mới dựng.

9. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Nói về mái hót thì chòe, oanh , chào mào, gáy ...đều hót nhất là khi căng trứng nhung chẳng ai muốn nuôi mái để hót cả là bạn biết vì sao roi!

10. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Dưới con SC là Cu gáy là ok rồi nhưng thật sự nếu cậu đam mê chơi SC thì phải xem lại con Chòe than đó. Con SC của cậu là Mái chắc chắn nhưng lần sau cậu chọn chim thì đừng chọn con có cái Mỏ giống thế nhé. Mỏ đó nuôi tương đối mất thời gian mới đc nghe nó hót đó.

11. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Em thấy bác tả 2h trưa phóng đi mua đồ rồi hì hục set up cho chim cò mà buồn cười vãi....
    Nhớ lại có những đợt giao lưu chim cò có bác cứ 10, 11 h đêm nhắn tin hẹn hò....rồi cứ tầm 10, 11 h đêm sang giao lưu chim cò...cái này vợ không la mới là lạ.
    Em nghĩ nó cũng là một thú chơi; đam mê sâu sẽ thành nghiện... cuộc sống còn nhiều điều phải quan tâm.
    Nên hít hà từ từ...nhất là với con sơn ca....bác cứ từ tốn chơi...từ tốn chăm sóc...đó là bản tính của sơn ca.
    Dàn sơn ca nhà em hôm vừa rồi bị chuột lùa trở tay không kịp. Bây giờ nuôi còn có một chú thôi.
    Đang chơi thong thả, nên hàng ngày đặt bẫy được con gì nuôi con đấy và giao lưu trao đổi chim cò với mấy anh em cho vui.
    Bắt sơn ca mộc tầm này nuôi khá nản đấy ah, trừ khi bác bắt được chim gỡ từ lưới ra cùng thợ bẫy.
    Trưa nay em qua Kim Ngưu chơi thấy bán rất nhiều sơn ca. Có hàng 3, 4 trăm con (Hàng mới của Lịch Vân thì phải, thấy phải 6, 7 lồng sơn ca tập chung) đi qua tất cả các cửa hàng thấy hàng nào cũng nhiều sơn ca nhưng chẳng có con nào lông lá đẹp cả. Nhìn chim cùi bắp lắm, sơ xác, gầy gò...hàng nào cũng rất nhiều sơn ca mộc trong lồng tập trung lẫn tách lồng.
    (Riêng hàng này đã 7 lồng tập chung + với một đống sơn ca tách lồng ở trong)
    Nhưng nếu bác mua sơn ca mộc ở chợ về tầm này thì khả năng là hỏng chim rất cao vì chim sẽ thay lông, nhát và hỏng chim luôn. Vì em thấy cả nghìn con đấy chẳng thấy con nào lông lá nguyên vẹn cả...hic (hàng 400 k/ con)...toàn chim non và chim bánh tẻ.
    Em nghĩ để bắt đầu bác cứ làm một con hót rồi...hoặc chờ đến tháng 10, 11 bắt chim sẽ đẹp hơn tầm này.
    Thời gian này bác cứ thong thả đi ngắm chim của một số anh em ở gần là hay nhất...
    Tóm lại thú chơi cứ bình tĩnh mà hưởng thụ bác ah...
    Chơi sơn ca rất thú vị khi gột mộc thành công...sung sướng như chinh phục được một ngưỡng như làm chim đứng nấm, hót thành hồi rồi tâng nấm v.v...
    Chơi sơn ca thú chơi dễ nghiện, đam mê quá mà nghiện ngập sâu vào mua nhiều dẫn đến tốn kém...cũng không tốt lắm đâu ah.
    Con sơn ca hợp với bầu trời, nắng gió. Nhà mà có không gian để chim nhìn thấy được bầu trời là tốt nhất...
    Chúc bác có thời gian chiêm nghiệm sơn ca vui vẻ ... có những cảm xúc vui buồn, thả hồn cùng sơn ca.

Last edited: 2/7/13
    blackxitin, MDuong and hung_suong_gio like this.
  12. hung_suong_gio

hung_suong_gio Member

Thích đã nhận:
    15
    dạ em xin tạc dạ ghi tâm, nuốt từng lời à nhầm từng dòng chữ.cảm ơn các anh đã chỉ cho em nhiệt tình
    thực ra thì cái thằng em đã hay nguy hiểm lại còn ngu, nhìn thế này mà cứ khăng khăng đực thì dốt quá ạ
    [​IMG][/url][/IMG]
    bụng thì nhẵn thín hậu môn thì to, chả cái thì là con gì
    sáng nay chưa đánh răng rửa mặt đã lên sân, ngắm nhìn em nó rung cánh lần cuối
    và sơn ca, là của bầu trời ...

13. MDuong

MDuong Member

Thích đã nhận:
    16
    mình cũng mới chơi sc chưa có kn nhiều, nhưng cũng ra chợ làm 3 e về chăm cho bõ công 2 con bổi 1 con non, vậy mà con non đã chuyện còn 2 con bổi thì chưa hix. bác nào ở hoài đức mà nuôi sc cho e theo học và gl nhé.

14. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    chim bro là chim mái 100% rồi. bro tìm hiểu trên diễn đàn mà bắt chim như vậy là chưa đạt. mình o tp hcm